Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
26/9/12
56
4
8
Mình xin đi thẳng vào vấn đề chính luôn , tình hình là nhà mình đang thỏa thuận giao dịch mua 1 miếng đất . Giá cả đã thỏa thuận xong , hẹn sang tuần sau là sẽ gặp mặt đặt cọc
Vấn đề duy nhất ở đây là phía bên bán muốn lúc ra làm giấy tờ Công Chứng sẽ ghi mức giá bán thấp hơn 1/3 giá thực ( vì muốn giảm bớt thuế ) . Lúc làm hợp đồng giữa 3 bên ( bên bán , bên mua và Công Ty môi giới sẽ ghi đúng giá thực )

Dù đã được giải thích rõ ràng là rủi ro ( nếu có xảy ra ) thì chỉ ở phía bên bán thôi ( trong trường hợp mình lật lọng ) nhưng mình cũng muốn hỏi thêm ae về trường hợp này có rủi ro gì cho bên mua về sau ko ?
Vấn đề nghiêm túc mong ae nào biết thì trả lời giúp , hoặc ae nào biết forum nào về BĐS thì chỉ giúp mình nhé

Rất cám ơn !

Hạng B2
14/4/11
154
238
43
bác bên mua thì ok,nhưng làm hợp đồng mua bán thì đúng giá,hẹn ngày đi công chứng,hẹn ngày đóng thuế,hẹn ngày giao đất( nhà),ra sổ tùy theo hợp đồng rỏ ràng là ok.

Hạng B1
26/9/12
56
4
8
hungcauvan2005 nói:
bác bên mua thì ok,nhưng làm hợp đồng mua bán thì đúng giá,hẹn ngày đi công chứng,hẹn ngày đóng thuế,hẹn ngày giao đất( nhà),ra sổ tùy theo hợp đồng rỏ ràng là ok.
Cám ơn bác , nhưng nhà mình cứ sợ rủi ro sau này nếu muốn bán lại căn nhà đó , vì mình mua giá rẻ quá ?

Ai có kinh nghiệm vụ này ko hỏi thì ai cũng trả lời qua loa lập lờ quá mình ko biết đường nào tính luôn :mad::mad::mad:

Hạng B2
14/4/11
154
238
43
nó có khung giá hết rồi ,ăn thua thằng thuế thôi,bạn khai bao nhiêu nó củng áp giá đóng thuế khu đó bao nhiêu thôi.

Hạng B1
26/9/12
56
4
8
hungcauvan2005 nói:
nó có khung giá hết rồi ,ăn thua thằng thuế thôi,bạn khai bao nhiêu nó củng áp giá đóng thuế khu đó bao nhiêu thôi.
Không mình đang hỏi rủi ro về sau kìa ?
Bạn chưa hiểu ý mình

Còn về việc trốn thuế là của bên bán ( thuế thu nhập cá nhân 2% ấy ) , còn thuế khung bạn nói là thuế trước bạ

Hạng D
29/11/06
2.951
38.065
113
53
lovingyou_kid nói:
Mình xin đi thẳng vào vấn đề chính luôn , tình hình là nhà mình đang thỏa thuận giao dịch mua 1 miếng đất . Giá cả đã thỏa thuận xong , hẹn sang tuần sau là sẽ gặp mặt đặt cọc
Vấn đề duy nhất ở đây là phía bên bán muốn lúc ra làm giấy tờ Công Chứng sẽ ghi mức giá bán thấp hơn 1/3 giá thực ( vì muốn giảm bớt thuế ) . Lúc làm hợp đồng giữa 3 bên ( bên bán , bên mua và Công Ty môi giới sẽ ghi đúng giá thực )

Dù đã được giải thích rõ ràng là rủi ro ( nếu có xảy ra ) thì chỉ ở phía bên bán thôi ( trong trường hợp mình lật lọng ) nhưng mình cũng muốn hỏi thêm ae về trường hợp này có rủi ro gì cho bên mua về sau ko ?
Vấn đề nghiêm túc mong ae nào biết thì trả lời giúp , hoặc ae nào biết forum nào về BĐS thì chỉ giúp mình nhé

Rất cám ơn !

Về sau này khi bác muốn bán lại thì bác phải thuyết phục bên mua của bác ghi thấp tiếp để né thuế. Còn không thì sau này bác mua bán mà chủ sau là bên mua yêu cầu ghi theo đúng giá thực tế thì bác đóng thuế TNCN rất cao 25% chênh lệch giữa giá mua lần này và giá bán lần sau, hoặc giả là 2% của giá trên HĐ của méo mặt.

Thêm nữa bác có vay NH để mua nhà này nếu không định giá NH có thể dựa vào hợp đồng công chứng để cho bác vay 70% của giá trị ghi trên HĐ công chứng, ghi thấp quá coi chừng vay không được nhiều :) hy vọng bác không lọt vào trường hợp này :)

Còn để chứng minh cho ông già vợ là vợ chồng con mua nhà giá cao ổng nói show cho tao coi thì bác lấy cái hđ tay có bên môi giới ghi giá thực là được

Hạng B1
26/9/12
56
4
8
nvquangcm nói:
lovingyou_kid nói:

Rất cám ơn !

Về sau này khi bác muốn bán lại thì bác phải thuyết phục bên mua của bác ghi thấp tiếp để né thuế. Còn không thì sau này bác mua bán mà chủ sau là bên mua yêu cầu ghi theo đúng giá thực tế thì bác đóng thuế TNCN rất cao 25% chênh lệch giữa giá mua lần này và giá bán lần sau, hoặc giả là 2% của giá trên HĐ của méo mặt.

Thêm nữa bác có vay NH để mua nhà này nếu không định giá NH có thể dựa vào hợp đồng công chứng để cho bác vay 70% của giá trị ghi trên HĐ công chứng, ghi thấp quá coi chừng vay không được nhiều :) hy vọng bác không lọt vào trường hợp này :)

Còn để chứng minh cho ông già vợ là vợ chồng con mua nhà giá cao ổng nói show cho tao coi thì bác lấy cái hđ tay có bên môi giới ghi giá thực là được

Bây giờ hình như đâu còn cái thuế TNCN 25% nữa đâu bác ? Tất cả đều phải đóng 2% mà . Mình nghe bên CTy môi giới nói là ko ảnh hưởng gì , vì sau này giá trị căn nhà sẽ từ chủ đầu tư đưa ra , cấp sổ hồng v.v này kia luôn chứ ko liên quan gì đến bên bán đất kia nửa . Chả hiểu về sau có phát sinh rủi ro gì ko ? Bây giờ bên mua muốn ghi giá trị lúc ra Công Chứng thấp để né thuế , vì mình mua miếng này giá cả cũng khá hợp lý , nếu bên mình ko chịu thì bên kia cũng ko chịu , thế mới chết
Mình mua miếng đất này là tiền dành dụm của gia đình , ko vay Ngân Hàng , cũng ko cần phải chứng minh hay khoe mẽ gì với ai hết bác ơi :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.106
113
www.phindeli.com
Bác nvquangcm nói đúng đó, có khả năng rủi ro.

@chủ thớt: bác tin công ty môi giới nói? Vậy bác còn lên đây hỏi làm gì???

Hạng B1
26/9/12
56
4
8
tuando nói:
Bác nvquangcm nói đúng đó, có khả năng rủi ro.

@chủ thớt: bác tin công ty môi giới nói? Vậy bác còn lên đây hỏi làm gì???
Èo , chính vì em ko tin ( hay chính xác hơn là không dám tin ) CTy môi giới mới lên đây hỏi mà bác làm khó em thế
Vì là lần đầu mua mà số tiền khá lớn cả gia đình dành dụm lâu rồi nên rất sợ phải hỏi kỹ , ae ai có kinh nghiệm có lòng thì chỉ giúp em :):):)

Hạng B1
7/11/12
61
1
8
51
Thuế bây giờ ko tính 25% nữa đâu. Bên mua ko lật người ta thì thôi, chẳng lo vấn đề gì. Tội gì mà đóng thuế cao cho tụi nó xơi

Status
Không mở trả lời sau này.