Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon
Tình cờ săn được giá rẻ của AA - HFC lên đường chinh phục Malacca: Eo biển không bình yên!
1. Kevinthai 2L+2N
2. RongLua 2L +2N
----- o o o -----
bác nào có ý định đi chung thì gôm quân đi cho vui!

Đọc đoạn phóng sự này thấy nổi da gà quá - k biết tới đó tụi cướp biển nó bắt cóc luôn thì tèo - k còn được ngao du chinh phục khắp thế giới

Cơ quan giám sát hàng hải toàn cầu cho biết, trong thời gian gần đây, tuyến đường thủy qua eo biển Malacca đã gia tăng đột biến các cuộc tấn công cướp tàu hàng. Chỉ tính riêng từ đầu năm đến nay, vùng biển này đã xảy ra hơn 50 vụ hải tặc tấn công tàu thuyền, gây hoang mang lo sợ. Mới đây nhất, hôm 18-9 vừa qua, lực lượng an ninh Malaysia đã bắt giữ 6 hải tặc người Indonesia ở eo biển Malacca khi đang cố gắng tấn công một tàu hàng ở ngoài khơi bang Johor, Malaysia, gần Singapore. Sau khi bị phát hiện, bọn hải tặc đã cố gắng chạy trốn bằng xuồng cao tốc, nhưng tàu tuần tra cảnh sát biển Malaysia đã đuổi theo và nổ súng cảnh cáo trước khi chặn bắt chúng ở vùng biển Malaysia. Kết quả điều tra cho thấy, những tên hải tặc này đến từ đảo Batam thuộc Indonesia. Chúng tới khu vực này với ý định cướp 3 chiếc tàu. Sau vụ việc này, nhà chức trách Malaysia đã cảnh báo tàu thuyền đi lại trong khu vực nên thận trọng.

Hải tặc ở eo biển Malacca lâu nay vẫn là mối quan ngại của Indonesia, Malaysia và Singapore. Cách đây khoảng một thập kỷ, vấn đề hải tặc ở vùng biển dài 900 km này càng trở nên nghiêm trọng. Kể từ khi đó, các nước trong khu vực đã đẩy mạnh hợp tác truy quét hải tặc và đạt được kết quả mỹ mãn. Số vụ cướp trên eo biển Malacca đã sụt giảm đáng kể. Mặc dù vậy, cho đến đầu năm nay, nạn hải tặc lại khiến vùng biển này dậy sóng.

Những tên hải tặc tại vùng biển Malacca chuẩn bị "ăn hàng"

Hải quân Indonesia truy quét hải tặc ở Malacca

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon
Re: HFCer: chinh phục Malacca: Eo biển không bình yên, từ 21-24/09/13

Sẵn tiện phượt bụi những điểm tham quan này:

Malacca (Người Malaysia còn gọi là Melaka) cách thủ đô Kulalumpur về phía Đông Nam 148 km (mất khoảng hơn 3 giờ ngồi xe), tôi đã có mặt tại thành phố cổ yên bình khác xa so với thủ đô Kualalumpur ồn ào náo nhiệt. Cảnh tượng đầu tiên đập vào mắt tôi là một con sông thanh bình len lõi giữa lòng thành phố cổ này. Nó gợi cho tôi một chút ấn tượng như thành phố cổ Hội An của Việt Nam.

Cứ đi bộ theo dòng sông, bạn có thể đến nhưng nơi cần đến cho chuyến “du ngoạn một ngày” – theo cách gọi của tôi. Tất cả các điểm du lịch nổi tiếng điều tập trung xung quanh đường chảy của dòng sông này.

1. Church of St Francis Xavier

Nhà thờ được xây dựng bởi linh mục Father Farvé năm 1856 để vinh danh việc truyền đạo của St. Francis Xavier. Nó từng là một trong các nhà thờ được xây dựng lớn nhất bởi các MEP (Paris Foreign Missionary) ở đất nước Malaysia.

2. Christ Church – “Nhà thờ Đỏ”

Còn gọi là nhà thờ chúa Kitô giáo, được xây dựng vào thế kỷ thứ 18 (1741 – 1753). Nhà thờ được xây dựng theo kiến trúc của người Hà Lan sau khi chiếm Malacca từ tay Bồ Đào Nha. Ban đầu, nhà thờ được sơn màu trắng. Đến năm 1911, nhà thờ được sơn màu đỏ cho đến nay nên cũng dễ hiểu nhà thờ này còn có tên “Nhà Thờ Đỏ”.

3. Pháo đài A Famosa

Pháo đài do Bồ Đào Nha xây dựng năm 1511, là nơi lưu trữ đạn dược, nơi cư trú của các sĩ quan, thuyền trưởng trong các cuộc chiến lúc bấy giờ. Nhờ công của Stamford Raffles (người sáng lập Singapore) đã giúp cho pháo đài tránh được kế hoạch phá hủy nó của người Anh trước khi bàn giao lại cho Hà Lan vào năm 1808.

4. Bảo tàng hàng hải

Bảo tàng hàng hải chính là bản sao của Flora de La Mar – một con tàu của Bồ Đào Nha chở các chiến lợi phẩm cướp được từ Malacca và bị chìm ngoài khơi của eo biển Malacca nổi tiếng. Bảo tàng được xây dựng vào năm 1990 và khai trương ngày 13/6/1994.

5. Tháp xoay Taming Sari

Tháp Taming Sari là địa điểm duy nhất có thể giúp bạn có cái nhìn bao quát nhất về toàn cảnh thành phố Malacca từ trên cao. Tháp được thiết kế hình bánh xe xoay tròn để đưa bạn lên cao từ từ và ngắm nhìn thành phố 360 độ.

6. Bánh xe khổng lồ

Nằm cạnh bờ sông, là một bánh xe nước khổng lồ cạnh một bức tường thành pháo đài cũ. Bạn sẽ cái những khám phá về cảnh sắc tươi đẹp bên dòng sông thơ mộng.

7. Xe lôi Malacca

Sở dĩ, tôi gọi nó bằng “xe lôi” bởi vì nó cũng là một dạng xe được thiết kế bằng xe đạp và một thùng (chở du khách) nhưng hình thức xe lôi hay bắt gặp tại các tỉnh miền Tây nam bộ Việt Nam. Điều đặc biệt, “xe lôi Malacca” còn được trang trí đầy màu sắc bởi những dàn hoa vải và trên xe có gắn hệ thống âm thanh xập xình tiếng nhạc vui tai cho du khách.

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon

Chinh phục xong Malacca sẽ trở về Johor:

Johor Bahru, cũng gọi là Johor Baru hoặc Johore Bahru và viết tắt là JB hoặc ngắn gọn là Johor là thành phố thủ phủ của bang Johor ở phía nam Malaysia. Đây là thành phố lớn thứ 2 Malaysia sau thủ đô Kuala Lumpur. Dân số xấp xỉ 500.000 người trong thành phố, 1,73 triệu ở vùng đô thị và 5,33 triệu người nếu tính khu vực đô thị Johor Bahru và Singapore. ([1]), thành phố là một trung tâm thương mại, công nghiệp, và du lịch của phía nam Malaysia và là một phần hợp thành một trong những khu vực đô thị đông dân nhất Đông Nam Á. Tốc độ tăng dân số của Johor Bahru cũng vào hàng cao nhất Malaysia. Ngành du lịch là ngành đóng góp quan trọng đáng kể cho thành phố này chiếm 60% lượng khách trong 16 triệu khách quốc tế đến Malaysia thông qua những cầu và đường nối thành phố này với Singapore. Tuy nhiên, cơ sở công nghiệp phát triển cao của Johor Bahru mới là nhân tố làm cho thành phố này là một trong những trung tâm công nghiệp lớn nhất của Malaysia.
Theo Wiki

Cảm nhận đầu tiên như poly đã viết là cửa khẩu đường bộ JB to và đẹp kinh khủng so với sân bay TSN nhà mình . Thu nhanh chóng gọn lẹ tuy nhiên tiếc là ko cho chụp hình . Bước ra khỏi cửa khẩu là ngay trung tâm JB , quẹo trái là trạm bus đi bộ khoảng 500m bạn sẽ thấy 1 khu như chinatown . KS ở đây khá rẻ so với Sing , 55RM(*5.000VND)/phòng/ngày . Chất lương tương đối nhưng cảm giác hơi sợ vì kiến trúc cũ , nên bạn mà sợ ma thì nên cân nhắc hehe .

Nếu ban5 đã đi từ Sing qua JB thì cảm nhân đầu tiên về JB là từ một nơi cao hon hơn đi xuống một nơi thấp hơn . Đó là lý do poly khuyên nên đi Malay rùi qua Sing cảm giác sẽ thích hơn là ngược lại . Các bác đừng nói em chê Malay ai cũng biết , em viết baì naỳ cho chú bacgiang lần đầu đi bụi đang lang thang ở Bukit banjang môt mình .

JB chỉ cách Sing 1 con sông , chất lương cuộc sống đường xá dịch vụ ( WC ) … ở JB khá thấp , nhưng so với kiểu VN thì ngang hehe . Qua đây sao thấy toàn người Malay đaọ hồi ( hehe câu này đùa ,giống như đuà sau ra Huế gap toàn nghe giọng Huế ) . Hàng quán phố xá gần như đầy đủ các mặt hàng giá rẻ y như VN , chất lương cũng thế thui .

Từ bên Sing chỉ toàn hàng hiệu thiệt thì qua JB ban có thể tha hồ mua hàng nhái , và nhái rất nhiều loaị và đa dạng . Thế nên theo lời kể của các bạn sống bên Sing thì vẫn lâu lâu qua JB mua đồ về dùng , ăn haỉ sản bên JB cũng rẻ hơn nhiều , ság đi chiều về . Đặc biệt là có thể mua băng đĩa lậu ( nhac, phim ,sex ) bên JB , cho người bán địa chỉ sẽ giao tận nhà ben Sing .

Đường xá tuy ko đào lô cốt tùm lum nhưng phần lề đường cho người đi bộ ko được đầu tư kỹ , du lịch ba lô bụi kéo vali hơi bị mệt vì quanh co ko bằng phẳng . Đường xá vẫn rộng rãi , xe cộ nhiều , đặc biệt chỗ poly ở cũng ngay trạm bus nên ngợp xe bus luôn ,

nhìn tấm biển quảng cáo revine nhớ bác Chip , hoạt động cường độ cao nên ún revine
các parkinglot trên cao ko to bự như ở Sing .

Ăn uống ở JB thì các ban chuẩn bị tinh thần với món ăn Malay nêm nếm lạ kỳ , ngọt béo dầu hoàn toàn trái ngược , món kho có thể ngọt như chè ….. nếu ko hợp ăn uống thì đơn giản nhất là tìm đến food court .

Ngay kế bên khu poly ở là JB central plaza khá lớn , khu food court đầy đủ gía chỉ 5RM(*5.000VNĐ) cho một phần ăn rẻ hơn HV hay Diamond Plaza . Về thức uống đặc trưng của Malay là trà sữa ( poly ún rùi về VN ún lipton trà sữa tự pha thấy y chang ) , khuyên là ko nen ún trong foodcourt 2RM/ ly ( chỉ hơn phần trình diễn bắt mắt ) ,

mà nên ra các quán cóc lề đường or xe đẩy ún thấy thú vị và rẻ hơn , chỉ 1RM .

JB Centra Plaza so ra còn to hơn HV hay Diamond Plaza Saigon , bạn nhiều đồ chất lương cũng có , nhái cũng có ,nhưn giá khá rẻ , dĩ nhiên mức sống rẻ hơn Sing , nhung so với VN cũng rẻ . Lúc poly đi ở đây thấy nhiều đồ hiệu rẻ , có bán mấy cái loa nhỏ cho phone giá như VN . Nói ra để so chứ mau về làm gì . Nói cái naỳ chắc Marcus và Si khoái , underwear hiệu và sexy cũng rẻ lun , quần thong sex và rẻ dã man hehe mau về muá cột được đó .

Khu India ở ngay đối diện JB plaza , cũng có đi dạo qua đây ,cũng ko khác mấy , những xe đạp bán đồ ăn India bán bịch bịch gì đó như gỏi bốc ăn poly cũng ko dám thử .

Và cũng đầy những gian hàng bán đồ India gía rẻ ,

cửa hàng băng đĩa phim đầy nhạc Ấn Độ và những phim ca hát nhảy muá .

Nhiều người khuyến cáo là ko nên đi chơi sau 12G đêm ở JB nhưng poly bữa đó đi coi phim kinh dị rùi đi ăn sau 2g sáng mới về mà cũng ko thấy gì nên ko biết kết luận thế nào . Lúc poly sang đang chuẩn bị chiếu T4 , lúc đó nhìn các poster T4 rất haó hức chứ ko chán nản như bây giờ mặc dù vẫn treo một cái trong phòng ( thanks Danh nhé ).

Các bạn mê phim thì biết poly laà gì bên phim rùi ha , poly ko làm gì hết á haha toàn đi coi phim ko à .Đi đến dâu cũng kiếm rạp chiếu phim chui vô ko à .Cái phim kinh dị Malay gì ko nhớ tên gì để review vì tựa tiếng Malay . Đai loaị nói về một nhóm sinh viên y trực nhà xác gặp ma . Câu chuyện rất đơn giản ít tốn kinh phí , kịch bản ko cầu kỳ cũng có nhiều lỗi . Kiểu phim này có thể giống như seri kinh dị của Chánh Phương phim .

Nhưng ko gặp những lỗi ngớ ngẩn như phim VN , phim Malay biết điểm yếu của mình nên ko quá chú trọng kinh dị ,dù đó là yếu tố chính , mà thêm vào đó yếu tố hài và sexy câu khách . Ta nói coi phim kinh dị 12g đêm mà cả rạp cười rần rần ( y nhu tập ngôi nhà bí ẩn ) vì mấy chú SV trong phim . Điều đặc biệt poly sốc là Malay nhiều đaọ Hồi mà phim cực sex . Trong phim có 1 em nữ sv y như Thủy Top va nhân vât của e được xây dựng chỉ nhằm mục đích show hàng để hút khán giả . Chân tay mông giò ngực của em được ống kính máy quay khai thác triệt để , còn mặt mũi của em được bộc lộ bằng một chữ dâm to đùng ( học bác caynam ) . Còn tình huống để em diễn xuất toàn là bị nhìn trôm khi tắm , sợ ma lột underwear or bị anh mất kính quờ quạng nhầm zú hehehe . Vậy đó , Hồi giáo là thế còn VN thì …… cấm tiệt quảng cáo nội y nhé .Nội y là khiêu dâm xấu xa………..

Trải nghiệm của poly ở JB là thế , nếu ko thích các bạn có thể bỏ qua JB để từ Sing đi Melaka luôn

Hạng D
19/9/08
1.707
188
63

Chi phí sao bác Kevin ui :)? Từ đợt đi HK đến giờ chưa đi chung lại với bác. Thú vị lắm

Hạng B1
14/12/11
63
0
6
32

Lịch của Bác kevin dày đặc nhỉ....Phép ở đâu mà nhiều vậy Bác?

Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon

HC2006 nói:
Chi phí sao bác Kevin ui :)? Từ đợt đi HK đến giờ chưa đi chung lại với bác. Thú vị lắm

Tụi em tự mua vé KM của Jetstar rồi tự phượt

Tuy nhiên, hiện nay trên facebook tụi em thấy có hãng du lịch VietTour nó q/cáo đi trọn gói KL - Genting - Malaka - Johor & S'pore 4N3Đ trọn gói chỉ 8,8tr. Nên em đang ngâm cứu kết hợp với hãng này để ghép đoàn :)

Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon

xitin dâu nói:
Lịch của Bác kevin dày đặc nhỉ....Phép ở đâu mà nhiều vậy Bác?

Nếu xem kỹ thì bác thấy em toàn đi ngày lễ & canh vào thứ 7/CN nên chỉ nghĩ 1-2days, một năm 18-20 ngày phép năm (dành cho cán bộ khung) - do vậy, ăn thua mình có đam mê du lịch & quyết tâm thôi!

Hạng D
9/9/07
3.443
51
48
Saigon

Bác nào đi S'pore hay Malay 21-24/9 thì hú group em lengkeng nhé!

Btw, bác nào ăn cháo ếch s'pore rồi thì chỉ em địa chỉ nào ăn ngon @S'pore với! Tks

Cháo ếch là một món vô cùng nổi tiếng của ẩm thực Singapore mà bất cứ ai có dịp tới đất nước này đều muốn thưởng thức. Sau khi được thử món này mình đã vô cùng thích thú và tìm cách làm lại sao cho gần giống nhất, và công thức này khiến mình khá hài lòng. Món ếch kho thơm ngon ăn kèm với cháo thơm mùi lá dứa đảm bảo là gia đình bạn sẽ rất thích đấy. Nếu không dùng với cháo, bạn có thể kho ếch để ăn kèm với cơm cũng rất đưa cơm đấy nhé!