Hạng C
23/1/06
618
20.220
93
51
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới đăng kí của diễn đàn này. Hiện nay, mình đang sử dụng xe Fiat Siena HLX1.6 (đăng ký từ 07/2003) và xe đã chạy được khỏang 31,000 Km. Khỏang gần một tháng nay mình để ý thấy có hiện tượng là khi xe chạy với tốc độ trên 20km/h thì đồng hồ báo tốc độ cứ nhảy ở biên độ khỏang vài Km/h5 Nếu mà tốc độc càng cao (khỏang 40~70Km/h) thì biên độ của kim chỉ tốc độ càng dao động lớn (+/-5Km/h). Các bạn có thể cho mình biết là đã có ai sử dụng xe Fiat và có cùng gặp hiện tượng như xe của mình chưa và cách khác phục nếu có. Rất mong nhận được các bạn chia sẻ kinh nghiệm này

Hạng B1
30/9/04
82
0
0
RE: Hiện tượng lạ đối với đồng hồ đo tốc độ (công tơ mét)

Tôi chưa dùng FIAT. Nhưng xe tôi đã có lúc có hiện tượng như vậy. Nguyên nhân là chiếc dây cáp nối với bảng công tơ mét (hình dung dễ hơn là xe máy có sợi dây từ bánh trước lên bảng ấy) . Cái dây ấy quay trong lõi vì lý do nào đó (hết mỡ bôi trơn chẳng hạn) sẽ có hiện tượng trên.
Không biết xe bác có phải vậy k?

Hạng C
23/1/06
618
20.220
93
51

Chào bác Hai_DX, rất cám ơn bác về việc chia sẻ kinh nghiệm nạy Bác có thể cho biết cách bác khắc phục mà bác đã thực hiện khi gặp hiện tượng này? Hy vọng các bác khác cùng chia sẻ kinh nghiệm trên vì tôi dự tính ngày mai sẽ tự kiểm tra xem thế nào.

Hạng B2
9/9/05
193
0
0
hn

Ô tô thì em chưa gặp nhưng hiện tượng này ở xe máy thì em gặp nhiều rồi. Cách khắc phục cho xe máy là bơm dầu nếu không được thì thay dây công tơ mét mới.

Tập Lái
1/9/04
43
0
0
Hà nội

Công tơ mét của vợ hai tôi cũng bị kiểu như Bác rùi. Đó là do dây công tơ mét bị lỏng đó, nếu bác không thạo về xe lắm thì phải ra ngay gara Fiat nhờ mấy chú thợ xử lý ngay đi, rất đơn giản thôi, nếu không thì chỉ đi thêm một thời gian nữa là Bác phải mua dây công tơ mét mới để thay đó.

Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com

Trích đoạn: Thanhnt

Công tơ mét của vợ hai tôi cũng bị kiểu như Bác rùi. Đó là do dây công tơ mét bị lỏng đó, nếu bác không thạo về xe lắm thì phải ra ngay gara Fiat nhờ mấy chú thợ xử lý ngay đi, rất đơn giản thôi, nếu không thì chỉ đi thêm một thời gian nữa là Bác phải mua dây công tơ mét mới để thay đó.
Ơ cái bác xe nhựa này vui nhể . Hỏi gì cũng trả lời : -----> FIAT SERV.
Là sao ? là sao ? :D

Tập Lái
29/12/04
44
0
6

Trước em cũng đi con Fiat 1.3 và cũng bị hiện tượng như của bác. Vì còn trong thời gian bảo hành nên được thay dây mới ------> Công tơ met vẫn hỏng như cũ sau khoảng 100 km từ khi thay dây mới

Hạng C
23/1/06
618
20.220
93
51

Chào các bác, hôm 28/4 vừa qua, tôi đã mang xe ra gara và nhờ thợ kiểm tra vấn đề này cũng như yêu cầu kiểm tra bố thắng vì thấy đạp thắng hơi sâu. Sau khi nghe tôi nói về hiện tượng nhảy kim công tơ mét, anh thợ ở đây yêu cầu thay cục nhựa (tôi thấy dài khỏang 5cm và nhỏ như ngón út, họ báo giá 80,000VND), như khi tháo ra và lắp cái mới vào thì vẫn như thế, anh ta liền tháo cái mới ra (trả lại và không tính tiền nữa) và tra dầu mỡ vào dây công tơ mét thì lại thấy nó chạy ngon. Từ hôm đó đến giờ tôi đã chạy hơn 800Km mà vẫn không sao, chắc là ổn cho đến khi nó hư thì mới thay. Ngoài ra, tôi còn thay nước giải nhiệt (140,000/2l), lọc gió (131,000), và 02 cái cao su phuộc sau (106,000/cái) và công thực hiện hết 70,000 (bao gồm tăng bố thắng, vệ sinh và tra dầu dây chuyền công tơ mét.

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Chúc mừng cái công tơ mét nhà bác :D ... đã hoạt động trở lại bình thường

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Sau khi nghe tôi nói về hiện tượng nhảy kim công tơ mét, anh thợ ở đây yêu cầu thay cục nhựa (tôi thấy dài khỏang 5cm và nhỏ như ngón út, họ báo giá 80,000VND), nhưng khi tháo ra và lắp cái mới vào thì vẫn như thế, anh ta liền tháo cái mới ra (trả lại và không tính tiền nữa) và tra dầu mỡ vào dây công tơ mét thì lại thấy nó chạy ngon
May cho bác, tí nữa thì bác tiêu oan mất 80k. Qua đây bác có rút ra kinh .... nghiệm gì ko ạ?