Tập Lái
14/5/16
45
38
18
44
Hiện tượng lạ khi phủ nano cho kính lái
Các bác cho em hỏi có ai bị giống em không: Kính lái xe em lâu ngày nên nó cũng hơi mờ mờ. em mang đi đánh bóng thì được tư vấn là nên phủ nano kẻo sau vài ngày đánh bóng nó lại bị ố. công nhận phủ nano kính và toàn xe xong thì rất bóng và mới. nhưng kính lái lại có vấn đề khi đi trời mưa.[pagebreak][/pagebreak]

Mưa nhỏ thì các hạt nước tự động co tròn và chạy ngược lên trên nóc trông rất vui mắt, gạt 1 cái là sạch liền. Còn mưa to thì các hạt mẹ hạt con thi nhau chạy ngoằn ngèo trên kính lái trông vui mắt tập 2.

Khi mưa nhỏ, cần gạt nước mưa chạy khoảng 2-3 phút là nó nhảy lồ cồ trên kính lái tại cuối hành trình gạt lên. Còn khi trời mưa to, ngoài việc nhảy lồ cồ tại cuối hành trình gạt lên, nó lại tiếp tục nhảy mạnh hơn tại tại hành trình gạt xuống do gặp nước mưa trên kính lái chạy ngược lên nóc dưới tác động của gió, gặp cần gạt chạy xuống nên tạo thành trở lực lớn, cái gạt mưa lại nhảy lên cao hơn. Bực mình lắm ạ. Em đã thay gạt mưa mà vẫn vậy.

Có bác nào bị giống em không?

Last edited by a moderator:
5/9/11
671
166
43
Nhảy nhót gì thì được, chứ gạt mưa mà nhảy nhót khi trời mưa thì không vui tí nào. Dự là do cái gì đó phủ lên kính lái gây ra hiện tượng gạt mưa giật giật khi hoạt động. Xe em từng dùng clearview từ liqui moly, 3m... đến hàng tung của. Mưa nhỏ, chạy chậm thì nó trôi đi rất nhí nhảnh, nhưng khi mưa to, gạt nhanh thì nó "rần rần" như vấp ổ gà. Bực quá, chui vô cây xăng bên đường, xin miếng nước rửa chén, tẩy cái kính lái hết sức nhiệt tình, dội nước sạch sẽ, lau luôn 2 cái lưỡi gạt. Ra mưa tiếp, nó hết nhí nhảnh mà cũng hết rần rần, như bao nhiêu xe bình thường khác. hay bác chủ làm như em đi, sẽ hết

Hạng B2
8/7/12
198
436
63
sai lầm nhất khi đi phủ nano kính lái, giờ bác chủ lại tốn tiền đi tẩy lớp nano đó nhưng chưa chắc đã trả lại nguyên trạng như ban đầu.
còn phủ nano lên lớp sơn của xe, sau này xe bác bị trầy cần phải sơn lại, thì đố mà sơn cho đúng màu nhé

Hạng C
Do lớp nano/clear view làm rít kính lái nên gạt mưa gạt ko mượt nữa. AE cứ phủ hết trừ kính lái hay kính có gạt mưa.
Em nghĩ ko phải kính bị rít, mà do hiện tượng trượt nước của lưỡi gạt trên kính do nước quá nhiều mà khe hở giữa lưỡi gạt và kính không có (do tác dụng của nano là bít kín các lỗ hở siễu nhỏ trên bề mặt phẳng) - hiện tượng này giống như chạy xe với lốp mòn láng trong trời mưa, bánh xe bị trượt vậy
Chính vì vậy mà thay lưỡi gạt mưa mới thì càng bị nặng hơn.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
kính rít nên gạt mưa mới nhảy tưng tưng. Với kính ko phủ nano/cleaview thì khi gạt nóng sẽ kêu lớn chứ ko tưng tưng hihi

Hạng B1
17/5/15
66
25
18
Nguyên tắc của nano là hình thức điền đầy các lỗ rỗng trên bề mặt vật liệu. Nano của bác là nano phủ cho kính xây dựng, công trình. Lên khi áp dụng trên kính xe thì không ổn vì khi phủ lên hiệu ứng lá sen có nhưng khi dùng tay vuốt nhẹ lên kính thì rất rít không trơn như kính chưa phủ. Các bác cứ để ý mà xem. Trên thị trường việt nam mình toàn hàng nano của Tàu hoặc hàng sách tay về pha chế chiết rót linh tinh không đảm bảo. Nên bác nào phủ nano thì tìm hiểu kỹ nguồn gốc sản phẩm rồi hãng làm. Kẻo mất tiền mà lại bực mình:)