Tập Lái
17/3/15
22
4
3
44
Cac bac cho em hoi xe em luc dung lai thang bi keu 1 tieng nhe va khi tha phanh ra cung giong vay la sao cac bac? Em thay khong yen tam va nghe hoi kho chiu!!

N2D confirmed
Hạng C
28/3/11
868
2.086
93
Nó kêu "cụp" ngay cuối hành trình thắng phải ko bác?
Cruze từ 2013 sẽ có hiện tượng này do xài lá "???" "co bóp...gây tiếng kêu, nếu nó ko còn kêu là sẽ tốn tiền :) " hehe, đó là em nghe chú KT giải thích, mà lâu rồi em quên mất mấy từ kỹ thuật nên giải thích đại vậy thôi. Nói chung là bình thường.

N2D confirmed
Hạng C
28/3/11
868
2.086
93
Bác N2D vui lòng giải thích rõ hơn e hơi chậm tiêu ạ :(
Vụ này lúc trước em có hỏi trên này, nhưng tìm mãi ko thấy đâu cả, có lẽ bị xoá mất rồi. Nói chung với LTZ model từ 2013 thì hiện tượng này là bình thường bác ạ.
Đại khái là xe mới, khi bác rà thắng cho đến ngay khi xe dừng hẳn, thì có 1 "bộ phận" (em quên mất tên gọi, liên quan bộ thắng sau) sẽ bóp vô đĩa > kêu "cụp", khi bác nhã thắng thì nó cũng nhã > kêu "cụp" :)
Em có chạy thử 2 xe LTZ cuối 2013 + 2014 cũng có hiện tượng này. Tuy nhiên chạy đến 10k km thì hết, có thể do "cái bộ phận" này mòn hay die rồi. Em hỏi GM xem có cần thay ko thì họ bảo ko. Giờ chạy cảm giác thắng như những dòng xe khác, ko có "cụp"

Tập Lái
17/3/15
22
4
3
44
Haha.., e đã hình dung đc "cái bộ phận gì gì kêu cái cụp rồi Nói túm lại là ko sao cả, chạy 1 thời gian thắng đều lại là hết kêu đúng ko Bác. Hehe.. Cám ơn bác đã tư vấn rất rất nhiệt tình ạ.

• Like
Reactions: N2D
Tập Lái
15/4/15
12
3
3
em cũng thấy hiện tượng tương tự, em chạy ltz 2014. em chạy thử xe mấy đứa bạn, xe BMW, 2 dòng khac nhau, cũng thấy vậy :3dcuoi:, nên chắc không sao đâu anh

Hạng B2
6/10/14
107
32
28
31
Biên Hoà Đồng Nai
e củng LTZ 2014 3 4 ngày ko chạy lúc vô lấy xe de xe ra đạp thắng củng có tiếng kêu của thắng, nhưng nếu đi thường xuyên thi không thấy hiện tượng trên chỉ có khi 3 4 ngay ko chạy là mới có

Hạng B2
6/12/14
184
260
63
34
Con aveo LTZ của ông anh mới mua cũng bị.Khi rà thắng là kêu cụp cụp tưng tưng ở thắng sau (tang trống).Chẳng biết tại sao.chạy 2 ngày thì hết không biết có bị lại hok?

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Cac bac cho em hoi xe em luc dung lai thang bi keu 1 tieng nhe va khi tha phanh ra cung giong vay la sao cac bac? Em thay khong yen tam va nghe hoi kho chiu!!
Chào cụ Cruze 12692. hiện tượng này đối với xe cruze 1.8 thì đó là bình thường bác ah, chỉ có nhũng dòng Cruze khoảng 2014 cho tới nay thì sẽ không còn tiếng kêu đó, nguyên nhân gây ra tiến kêu đó là do không có đối trọng lực khi phanh ở mỗi bên của cụm phanh sau nên nó xuất hiện tiếng kêu phát ra khi phanh hoặc sau khi phanh, rà phanh. nhưng đến giữa cuối 2014 cho đến nay thì trên xe Cruze 1.8 đã được hãng GM lắp đối trọng cho cụm phanh sau để cân bằng lực phanh, giảm chấn nên tiến kều không còn nữa.