Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
Nhờ các bác xem có cách nào làm sạch bên trong khoang máy mà ko cần mở máy ko ạ? Ý em là trên thị trường có bán dung dịch nào mà mình dùng để đổ vào máy (giống như mình đổ dầu nhớt mới ấy) có tác dụng làm sạch các chất cặn bẩn trong ấy ra, rồi mình xả ra là máy được sạch. Rồi mình chơi can dầu nhớt mới vào là yên tâm nhứt ko ạ.
Cảm ơn các bác

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Dấu nhớt tổng hợp của Caltex, giá khoảng 90ngàn/ lít.
có sẳn phụ gia tẩy máy, đổ vào dùng bình thường, tẩy máy rất sạch. Nhưng giá thì hơi méo mặt.
Riêng về khoảng làm sạch Động cơ thì hiện ở VN Caltex mạnh hơn các hiệu khác.

Last edited by a moderator:
H2O
Hạng B1
21/7/08
97
2
0
phụ gia tẩy có trong dầu nhớt thì hãng nào cũng có,và nó chỉ có tác dụng phụ trợ thôi.còn để tẩy sạch bề mặt trong động cơ thì ko ăn thua.ngoài thị trường có bán loại dung dịch tẩy này, lọ nhỏ khoảng 10-15ml, tây tầu có hết,đủ loại mác hiệu.nếu dùng bác nên dùng của liqui,sonax,3m.bác mua về thì chạy xe vòng vòng cho thật nóng máy, tắt máy, lắc mạnh lọ dung dịch và đổ vào cácter dầu,nổ máy chạy galanti khoảng 3-5p (có ghi trên bao bì) sau đó là xả dầu thay dầu mới.
xe mới thì ko cần xài,với xe cũ lấy về thì em mới dùng,còn bình thường xe mình chạy thay dầu thường xuyên thì khoảng 2n em mới dùng một lần.

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
Cám ơn các bác nhiều.
Em cũng vừa tìm đc bài này http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=758559

Có bác nào đã dùng qua loại này ko, cho em tí cảm xúc nhé.
Dung dịch tẩy rửa động cơ 3 phút </h3> [/b] Giá: 40.000đ/hộp 443ml (chưa VAT)
Chiết khấu 10% cho đại lý
Một thùng gồm 24 hộp giá 960.000đ
[font="arial; font-size: 180%"]Tặng một sản phẩm/thùng [/font]
Tính năng sản phẩm:[/b]
Tẩy sạch triệt để các chất bẩn, các chất đóng bám của cắn dầu, bụi bẩn trong động cơ.
Có khả năng tẩy trừ các chất bẩn trong hệ thống tuần hoàn dầu máy.
Lúc thay dầu máy, cho thêm sản phẩm vào có thể kéo dài tuổi thọ sử dụng dầu máy, giảm bớt hao dầu và mài mòn động cơ, phục hồi công suất động cơ, khiến hệ thống bôi trơn của động cơ thông suốt êm nhẹ, kéo dài tuổi thọ sử dụng của động cơ.
[/b]
Phương thức sử dụng:[/b]
Đảm bảo dung lượng dầu máy của động cơ ở mức bình thường.
Khởi động động cơ cho động cơ đạt đến nhiệt độ vận hành.
Trước khi thay dầu và bộ phận lọc dầu, cho sản phẩm vào trong động cơ, đồng thời để động cơ chạy không tải rô đa 3-8 phút.
Không sử dụng trong trạng thái xe đang chạy, sau 3-8 phút tắt động cơ, xả hết dầu cũ và thêm dầu mới vào là được.
Sau khi mở nắp, phải sử dụng hết trong một lần, rửa động cơ 4 kỳ 1 lần sử dụng 1 bình, động cơ 6 kỳ trở lên sử dụng 2 bình.
Không được để sản phẩm bắn lên bề mặt sơn ô tô, nếu bắn lên phải lập tức lau sạch.
[/b]
Chú ý:[/b]
Phải sử dụng trong điều kiện thông thoáng, không được để gần nguồn lửa, không để bắn vào mắt. Cấm trẻ em tiếp xúc.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Vụ làm sạch động cơ khoan máy này em không biết có nên không các bác nhỉ? Vì thực tế nếu nó bị bám bên trong bề mặt của máy thì chẳng ảnh hưởng gì đến máy cũng như vẻ mỹ quan. Nhưng trong quá trình làm sạch thì đồng nghĩa với việc những chất bám bẩn sẽ theo nhớt bôi trơn đi khắp khoan máy, piston, xy lanh, trục cam cò...như vậy làm giảm khả năng bôi trơn của nhớt...Theo em thì chỉ nên thay nhớt cho đúng định kỳ là tốt nhất!!

H2O
Hạng B1
21/7/08
97
2
0
pvht nói:
Theo em thì chỉ nên thay nhớt cho đúng định kỳ là tốt nhất!!
chính xác, nhưng khổ một nỗi bác nào mua xe cũ về không biết chủ cũ có thay dầu thường xuyên ko? vì vậy mình cẩn thận thì hơn.cũng chính vì những lo ngại ảnh hưởng đến động cơ như bác nói nên sp này chỉ dùng khi chạy galanti trong thời gian rất ngắn,sau đó thay lọc dầu nên bác cũng ko ngại.
to longvu: cái bác đưa lên là hàng TQ"địa fương" mấy bác vn mình nhập nguyên liệu về đóng lon ghi nhãn mác tung ra thị trường.hàng chính hãng lớn họ ko cho phép ghi nhãn mác khác ngoài nhãn hiệu của họ đâu.theo em cái này ko nên dùng vì khả năng tẩy rửa có thể tốt hơn hàng hiệu nhưng kèm theo đó là tác dụng phụ.còn hàng hiệu họ có nghiên cứu thử nghiệm,đáp ứng các tiêu chuẩn của thế giới chứ ko bậy bạ như mấy ông lăng băm đâu.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.885
113
Nếu đã dùng mấy thứ hàng "độc" này chịu khó kiếm nhãn hiệu tốt mà sử dụng, dùng đồ trôi nổi TQ thì không nên...

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
Cám ơn các bác. Cái lọ 3 phút kia em cũng mới chỉ sớt trên mạng thôi, nhưng thấy rẻ quá mà lại nhiều nên cũng chả dám dùng đâu.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Mình đang là đại lý của Mobil
nhưng Những gì mình nói về nhớt Caltex là chính xác,
bạn có thể dùng thử, rất sạch.
Không có mất gì.
Dùng một thời gian mở nắp đổ nhớt là thấy.

H2O nói:
phụ gia tẩy có trong dầu nhớt thì hãng nào cũng có,và nó chỉ có tác dụng phụ trợ thôi.còn để tẩy sạch bề mặt trong động cơ thì ko ăn thua.ngoài thị trường có bán loại dung dịch tẩy này, lọ nhỏ khoảng 10-15ml, tây tầu có hết,đủ loại mác hiệu.nếu dùng bác nên dùng của liqui,sonax,3m.bác mua về thì chạy xe vòng vòng cho thật nóng máy, tắt máy, lắc mạnh lọ dung dịch và đổ vào cácter dầu,nổ máy chạy galanti khoảng 3-5p (có ghi trên bao bì) sau đó là xả dầu thay dầu mới.
xe mới thì ko cần xài,với xe cũ lấy về thì em mới dùng,còn bình thường xe mình chạy thay dầu thường xuyên thì khoảng 2n em mới dùng một lần.