Ve Chai SG
6/7/09
701
39.380
93
HCM
Bỏ qua GG nha mí bác..tối qua thằng nhóc em hỏi..tuy đã trả lời nhưng xét về lịch sử,nguyên nhân sâu xa thì em tự đánh giá vẫn câu trả lời vẫn chưa ổn lắm.Đầu tuần,tạo chủ đề để cũng như mấy cao nhân 5% chia sẻ cho đám 95% như em..

sin cảm ơn...

Hạng C
5/3/08
870
52.394
93
Sì ghềnh
Nguyễn nha anh.
Lý do:
- Khi nhà Trần cướp ngôi nhà Lý, một số bỏ chạy thật xa thì vẫn giữ được họ, một phần phải cải sang họ Nguyễn để giữ mạng.
- Với việc chúa Nguyễn chuyển xuống phía Nam, chiếm đất khu trong, đất đai phì nhiêu, đẻ đái cũng mạnh hơn dẫn đến việc bùng nổ dân số cùng với việc một số dòng họ cải theo họ Nguyễn (Quang Trung là một ví dụ).

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.380
93
HCM
Biết là họ Nguyễn..nhưng em thực sự éo thích tại vì mí ku đó đa phần dân bóp còi>bóp kèn>thổi kèn.....béc kỳ..hí hí..từ thuở khai sinh lập quốc là Vua Hùng...Vậy có ai họ Hùng...hay họ Lạc không nhể?...thằng con em hỏi..tại sao Vua Hùng dựng nước mà bây giờ con chưa thấy ai họ Hùng,họ Lạc ở lớp.? Bó tay lun...hóng ẳng sĩ nhều chữ @Asqq6 chia sẻ...

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Biết là họ Nguyễn..nhưng em thực sự éo thích tại vì mí ku đó đa phần dân bóp còi>bóp kèn>thổi kèn.....béc kỳ..hí hí..từ thuở khai sinh lập quốc là Vua Hùng...Vậy có ai họ Hùng...hay họ Lạc không nhể?...thằng con em hỏi..tại sao Vua Hùng dựng nước mà bây giờ con chưa thấy ai họ Hùng,họ Lạc ở lớp.? Bó tay lun...hóng ẳng sĩ nhều chữ @Asqq6 chia sẻ...
Vua Hùng họ Kinh.

• Like
Reactions: Quocdp