Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
<h1> </h1>Chào các bác OS,

Tiếp theo chủ đề "Hoa Kỳ ký sự" mà em viết vào đầu năm 2010, em đã thực hiện tiếp chuyến tham quan Hoa Kỳ theo một lịch trình mới vào mùa hè vừa qua, trong đó có tham khảo một số ý kiến đề xuất lịch trình của các bác OS nhà mình, nhất là bác Metro và bác SubaruLover.

Do bận công việc nên mặc dù đã về Việt Nam từ cuối tháng 7 năm 2013, đến bây giờ em mới rảnh rang một tý để bắt đầu viết một bài ký sự hình ảnh của chuyến đi vừa qua nhằm chia sẻ một ít kinh nghiệm cho các bác OS nào đang và sẽ đến Hoa Kỳ trong thời gian sắp đến.

Hành trình tham quan lần này (có kết hợp đi ăn đám cưới người em họ ở Napa Valley, CA) của em được tóm tắt như sau để các bác tiện theo dõi:

Sài Gòn (Việt Nam) - Seoul (Hàn Quốc) - San Francisco - San Jose - Sacramento - Napa Valley - Irvine - San Diego - Los Angeles (Tiểu bang California) - Thủ đô Washington DC - Pittsburgh (Tiểu bang Pennsylvania) - Detroit (Tiểu bang Michigan) - Chicago (Tiểu bang Illinois) - Seattle (Tiểu bang Washington) - Seoul (Hàn Quốc) - Sài Gòn (Việt Nam).

Trên hình, các đoạn đường có mũi tên liền nét là đi bằng xe thuê tự lái, các đoạn đứt nét là đi bằng máy bay nội địa ở Mỹ. Các ngôi sao đỏ là các điểm tham quan chính. Thú vui của em là thuê xe tự lái ở Mỹ nhưng vì lần này có bà cả và F1 nên em đã giảm bớt một số điểm tham quan và hạn chế lái xe liên tục nhiều ngày.

Thời gian từ 02/07/2013 đến 23/07/2013.

Ngày 1 - Tour thăm Seoul (Hàn Quốc) trong 6 giờ:

Tối ngày 02/07/2013, gia đình em lấy chuyến máy bay số hiệu OZ736 của hãng hàng không Asiana Airlines bay từ Tân Sơn Nhất (SGN) đến Incheon (ICN). Em mua được vé rẻ do người thân một bác OS làm trong hãng này mua giúp (chỉ khoảng US$1000/người, khứ hồi). Giá này là tốt nhất trong mùa hè vì tháng 7, 8 thường là tháng cao điểm, giá máy bay thường rất cao. Vì quá cảnh ở ICN đến 8 tiếng nên hãng Asiana Airlines bao gồm trong giá vé này một chuyến thăm quan ngắn giờ ở Seoul miễn phí, và chỉ dành cho những khách có visa vào Mỹ (đúng là HQ cũng phân biệt đối xử). Mất khoảng 5 giờ bay, đến 7h sáng giờ HQ ngày 03/07 là đến ICN (giờ HQ đi trước VN 2 tiếng). Những khách có đăng ký tour thăm quan Seoul phải làm thủ tục hải quan để ra khỏi sân bay và đi vào Seoul. Anh hải quan người HQ sau khi xem cái visa Mỹ của em thì đóng dấu cho em ở HQ đến tháng 10 năm 2013 (3 tháng). Điều này đồng nghĩa với việc em có thể vào HQ chơi mấy vài tháng (nếu muốn) trước khi đi tiếp đến Mỹ!

Sân bay Incheon - Seoul

Lên xe 30 chỗ ngồi khoảng 9 giờ sáng để đi từ ICN vào Seoul mất khoảng 50 phút. Có cô hướng dẫn viên người HQ đi theo xe. ICN là sân bay quốc tế lớn nhất HQ được xây dựng và đưa vào hoạt động từ 2001. Sân bay nằm trên đảo nhân tạo được san lấp giữa hai đảo Yeongjong và Youngyu, cách trung tâm Seoul khoảng 48km. Từ sân bay vào trung tâm, khách có thể đi bằng tàu cao tốc hoặc các phương tiện công cộng khác. Đường cao tốc nối sân bay với Seoul cũng rất đẹp và thoáng rộng. Dọc theo hai bên đường, ta có thể thấy bờ biển phủ một màu đỏ của một loại tảo biển đặc biệt.
Đường cao tốc ICN - Seoul

Tảo biển dọc bên đường

Điểm đến đầu tiên là khu vực xung quanh "Nhà Xanh" (Blue House), là nơi tổng thống HQ hiện đang ở và làm việc (cũng tương tự như "Nhà Trắng" (White House) ở Mỹ). Blue House có một địa thế rất đẹp, phía sau có vách núi cao, xung quanh là các ngọn đồi có cây xanh và các công viên bao phủ. Nơi đây nổi tiếng nhất có lẽ là sự kiện 1968 khi 31 đặc công Bắc Triều Tiên vượt biên giới và giả dạng lính HQ để vào gần đến phủ tổng thống nhằm ám sát (hụt) tổng thống Park Chung-hee (là vị tổng thống độc tài HQ nổi tiếng, cha ruột của nữ tổng thống đương nhiệm Park Geun-hye). Họ chỉ bị lính HQ phát hiện khi cách Nhà Xanh khoảng 100m. Từ đó về sau, người ta rào toàn bộ khu vực xung quanh và không du khách nào được phép đến gần tòa nhà này. Tuy nhiên, họ cho xây xung quanh tòa nhà các công trình công cộng, viện bảo tàng các tổng thống HQ...để du khách tham quan và chụp hình.

Toàn cảnh Nhà Xanh và khu vực xung quanh

Sau khi tham quan xong Nhà Xanh, xe chở đi vào một nhà hàng HQ ở trung tâm Seoul để ăn trưa miễn phí món kim chi, bò nướng vĩ và cơm trộn bibimbap HQ. Ăn xong, họ chở đi dạo một vòng trung tâm, sau đó đến một khu vực shopping để du khách tự do đi dạo và mua sắm trong khoảng 1 giờ. Seoul rất hiện đại, đông đúc người và xe cộ. Đa số xe hơi chạy trên đường là xe HQ. Các xe taxi ở Seoul chủ yếu là xe Hyundai Sonata hoặc Kia Optima (K5) đời mới nhất. Đến 2 giờ chiều, xe chở mọi người quay lại ICN để chuẩn bị tiếp tục bay đến San Francisco (SFO).
Trung tâm tài chính Seoul

Khu vực quanh sông Hàn

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/1/10
2.794
16.525
113
Re: Hoa Kỳ ký sự (Phần 2)

mới nghỉ đến WP cách đây hơn 1 giờnay đã thấy có chiếu Fin

em ngồi bàn viết hóng ;)

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Ngày 2: San Francisco - San Jose:

Chuyến bay mang số hiệu OZ214 bay từ ICN đến SFO khoảng 12 giờ bay. Xuất phát khoảng 5 giờ chiều từ Seoul, đến San Francisco lúc 11 giờ 30 trưa giờ California cùng ngày 03/07/2013. Lý do là vì giờ CA đi sau giờ HQ khoảng 16 tiếng. Mã số OZ214 cũng là mã số của chuyến bay bị nạn ở SFO vài ngày sau đó (06/07/2013)! Hú vía.

Hải quan Mỹ xem xét visa và đóng dấu cho ở Mỹ trong thời hạn 6 tháng, mặc dù visa của em có giá trị 1 năm. Không sao cả vì visa đi Mỹ được ra vào nhiều lần trong suốt 1 năm! Bạn em ở San Jose đã lên chờ sẵn ở SFO và cả gia đình cùng về San Jose nghỉ ngơi. Đến chiều tối là em mượn chiếc Lexus người bạn tự lái chở gia đình đến nhà bà cô cũng ở San Jose để đưa đồ từ Việt Nam sang chuẩn bị cho lễ cưới ngày 06/07/2013 của cô em họ ở Napa Valley. Lâu ngày không lái xe ở Mỹ có cảm giác khác lạ nhưng đầy hào hứng!

Hành trình ngày 2

Ngày 3 - Quốc Khánh Mỹ (04/07/2013):

Sáng 6h dậy sớm đi bộ xung quanh nhà người bạn để thưởng thức không khí mát lạnh và trong lành của vùng bắc Cali. Do hôm đó là ngày Quốc khánh Mỹ nên không thấy ai ngoài đường, trừ vài người Mỹ trắng chạy bộ tập thể dục và thỉnh thoảng có vài chiêc xe chạy qua. Ăn sáng xong, em nhờ bạn em chở đến phi trường San Jose lấy xe thuê của hãng Alamo mà em đã đặt sẵn trên mạng. Em lên lầu 4, theo hướng dẫn đến quầy của Alamo để làm thủ tục lấy xe. Nó hỏi bằng lái, em đưa bằng lái mới của Việt Nam mới làm trong tháng 6 (có tiếng Anh), nó xem xong, thấy có vẻ khó chịu, hỏi em có bằng nào khác không? Em đã thủ sẵn bằng lái dịch tiếng Anh của IAA (http://www.idl-iaa.com/) nó xem xong, Ok ngay và chỉ em ra chỗ đậu xe để chọn xe. Em đặt xe loại Intermediate (Toyota Corolla hoặc tương đương) cho rẻ tiền. Nó chỉ mấy chiếc cùng loại với Toy Corolla cho mình tự chọn. Em để cho F1 của em chọn xe và màu xe mà cháu thích. Cuối cùng, F1 chọn một chiếc Hyundai Elantra đời 2013 màu đỏ Bordeaux mới đi được 500 dặm. Có xe rồi, em tranh thủ chạy ra Walmart gần đó để mua một sim điện thoại và một GPS Garmin, chuẩn bị lên đường đi San Francisco và sau đó lên Santa Rosa thăm một người bạn.

Hành trình chuyến đi trong ngày 04/07/2013

Do chênh lệch giờ nên bà cả và F1 của em lên xe là ngủ li bì. Em dự định ghé ngang cầu Golden Gate trước khi đi đến Santa Rosa nhưng vì bà cả và F1 không dậy nổi nên em lái đi qua luôn. Đến nhà bạn, ăn trưa xong, bạn em chở đi lên vùng trồng nho Sonoma gần Napa Valley để cùng tham quan và thưởng thức miễn phí champagne và rượu nho nổi tiếng của Mỹ!

Con đường thung lũng thơ mộng với các cánh đồng nho bạt ngàn làm cho mình chưa uống đã thấy say!

Nơi em đến tham quan là nhà sản xuất rượu và champagne Korbel thuộc vùng Guerneville, Sonoma. Rượu và champagne Korbel có lịch sử phát triển từ 1882, nổi tiếng vì đã được tân tổng thống Barack Obama chọn là một trong số rươu và champagne để phục vụ tiệc nhậm chức của tổng thống vào năm 2009! Bọn em được đi tham quan và thử cả chục loại champagne miễn phí! Người phục vụ còn rất vui vẻ giải thích cặn kẽ từng loại mùi vị khác nhau, nho đỏ, nho xanh, nho hỗn hợp, vị chua, vị chát, vị ngọt...thật nhiệt tình. Mỗi loại champagne là rót một ly mới. Thử xong, em mua vài chai loại vừa ý nhất với giá rất tốt (khoảng US$11 đến US$15/chai 750mm) để đem về biếu người quen. Đúng là marketing theo kiểu Mỹ!

Xưởng champagne Korbel

Thử champagne!

Tham quan vườn nho

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Lái xe về lại San Jose thì đã hơn 7 giờ tối nhưng trời còn rực nắng như 4 giờ chiều vì mùa hè ở Mỹ ngày dài đêm ngắn. Mặt trời thường lặn sau 9 giờ tối! Bạn của em đã chuẩn bị sẵn thịt bò ướp sốt BBQ và hàu để nướng ngoài vườn ăn tiệc mừng Quốc khánh Mỹ! Em đã mua sẵn vài chai rượu champagne Korbel nên lấy ra ướp lạnh dùng ngay.

Ở Mỹ gần như nhà nào cũng có sân rộng phía sau trồng cây cỏ, rau củ và làm nhà kho, sân chơi, tiệc đứng BBO...

Sau khi ăn tối xong, cả nhà lái xe ra khu vực gần biển xem người ta bắn pháo bông mừng Quốc khánh.

Tập Lái
1/9/13
15
2
3

Đang tìm hiểu chuyến đi Mỹ nên em nuốt từng lời trong bài bác viết :D
Có 2 thông tin quan trọng em lượm được :
1. Vé máy bay tháng 7 mà bác book được 1000 USD =(( . Có cách nào nhờ người quen không vậy, em check giá toàn 1400 thôi :confused:s
2. Cái bằng cứng song ngữ của Việt Nam mà có vẻ như nó cũng không chấp nhận nhỉ, lại phải tốn tiền dịch bằng lái quốc tế ah Bác, sao em thấy nhiều bác tư vấn là dịch công chứng kiểu bằng ngày xưa sang tiếng anh bọn Mỹ nó cũng chấp nhận mà nhỉ :-? Hay là cũng tuỳ hãng nhỉ

Hóng tiếp bài của bác ạ :D

Hạng D
16/1/13
4.800
81.106
113

Cuối cùng cũng chịu đi "nhà rượu, vườn nho" phải không :) Đến Cali nhiều ngày mà không đến được thung lũng rượu vang là thiếu sót lớn. Ngay cả người Việt ở đây cũng quên đi một nơi đẹp như thế.

So far có WP và NB đến được thung lũng rượu vang. Hope that sẽ có nhiều tài xế từ VN đến nơi đó thưỡng lãm.

Nếu có dịp, mùa Thu thì nên thưởng thức 2 tiểu bang có mùa Thu đẹp nhất nước Mỹ: Michigan và Colorado. Có hứng thú thì tôi sẽ show lịch trình và điểm đi hai nơi này (Mi thì đồng bằng, Co thì núi non). Hãy quên đi những điểm du lịch nổi tiếng mà thưởng ngoạn những cái độc đáo mà người Việt (ở Mỹ cũng như ở Việt Nam) thường hiếm biết.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Namriver nói:
Đang tìm hiểu chuyến đi Mỹ nên em nuốt từng lời trong bài bác viết :D
Có 2 thông tin quan trọng em lượm được :
1. Vé máy bay tháng 7 mà bác book được 1000 USD =(( . Có cách nào nhờ người quen không vậy, em check giá toàn 1400 thôi :confused:s
2. Cái bằng cứng song ngữ của Việt Nam mà có vẻ như nó cũng không chấp nhận nhỉ, lại phải tốn tiền dịch bằng lái quốc tế ah Bác, sao em thấy nhiều bác tư vấn là dịch công chứng kiểu bằng ngày xưa sang tiếng anh bọn Mỹ nó cũng chấp nhận mà nhỉ :-? Hay là cũng tuỳ hãng nhỉ

Hóng tiếp bài của bác ạ :D
Em trả lời nhanh cho bác Namriver như sau:
1. Em có thể giúp bác mua được vé với giá tốt. Bác cho em biết thông tin chính xác ngày giờ đi để em giới thiệu người quen tìm vé nhé.
2. Cái này là tùy vào hãng cho thuê. Một số bác nói là thuê được với bằng lái mới (nếu không có bằng nào khác). Do bằng của Việt Nam là song ngữ, tiếng Việt họ đâu có biết nên họ thấy khó chịu. Em thì tính cẩn thận nên thủ luôn bằng dịch do Mỹ cấp cho chắc ăn vì sợ hỏng kế hoạch nếu trục trặc gì đó về xe cộ. ở Mỹ không có xe đi thì coi như bị xích chân vậy!

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Một chi tiết thú vị là trên đường từ nhà người bạn ở Santa Rosa đến nhà rượu Korbel, em thấy có rất nhiều em Mỹ trắng đi tắm sông mặc bikini ra đứng ngoài đường xin đi nhờ xe! Bạn em nói là vào mùa hè, bọn thanh niên Mỹ thường lên đây tắm sông, suối, cắm trại, picnic. Có mấy đứa về trước, bỏ lại mấy đứa ham chơi ở lại về sau. Chính vì vậy mới có cảnh xin nhờ xe này! Nếu bác nào lái xe đi một mình mà cho mấy em này quá giang thì hấp dẫn đấy!

• Like
Reactions: LeeNgoc
Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Ngày 4 - Khám phá San Jose:

Hành trình tham quan San Jose:

Do ngày hôm trước đi chơi Quốc khánh Mỹ đến hơn 2 giờ sáng mới về đến nhà nên cả nhà đều dậy trể. Hôm nay theo kế hoạch ban đầu là sẽ lên San Francisco chơi cả ngày nhưng do ai cũng mệt mỏi nên quyết định không đi đâu xa mà chỉ lòng vòng San Jose chơi. Sau khi ăn trưa với món bún bò huế (US$8/tô + US$1 tiền típ/người) tại một quán ăn ở đường Story Road, nơi có rất nhiều tiệm ăn và shop của người Việt, người bạn đề nghị chở lên núi tham quan vườn nghệ thuật Montalvo (Montalvo Arts Center) gần Saratoga. Đường lên Montalvo quanh co rất đẹp như đường Đà Lạt với nhiều nhà biệt thự của người giàu ở Mỹ. Bạn em nói bên Mỹ này người giàu thường mua đất trên núi xây nhà để ở, chứ không thích sống chen chúc ở thành thị như người châu Á của mình! Em nghĩ bây giờ người giàu ở Việt Nam cũng thích như vậy. Tuy nhiên, chỉ vì cơ sở hạ tầng của mình chưa đầy đủ nên sống xa bên ngoài đô thị lớn thì ai cũng ngại!

Montalvo Arts Center có nhà hát ngoài trời, có khu nhà cho thuê làm tiêc cưới, có vườn nghệ thuật kiểu Ý, có công viên rộng lớn xung quanh rất phù hợp cho việc cắm trại, picnic...Khí hậu lại mát lạnh và phong cảnh tự nhiên rất nên thơ. Khu vườn này do thượng nghị sĩ giàu có của vùng bắc Cali tên là James D. Phelan mua và xây dựng năm 1912 vì ông này thích sưu tầm nghệ thuật và chọn nơi đây để sống trong khoảng thời gian cuối đời. Sau khi ông mất (1930), theo di chúc, ông tặng toàn bộ khu vườn cho chính quyền hạt Santa Clara.

Vườn nghệ thuật Montalvo

Tham quan xong, bạn em đưa gia đình đi đến khu vực Winchester Shopping Center và Westfield Valley Fair nổi tiếng nhất của San Jose để dạo chơi và ăn tối. Em chủ yếu là đi cho biết chứ chưa có ý định mua gì cả vì chuyến đi còn rất dài ở phía trước.

• Like
Reactions: LeeNgoc
Hạng D
9/7/09
1.754
962
113

Ngày 5 - Sacramento - St. Helena:

Hôm nay là ngày đám cưới cô em họ được tổ chức tại St. Helena thuộc khu vực Napa Valley. Vì chồng của cô em họ là Mỹ trắng nên mọi việc chuẩn bị lễ cưới đều do hai vợ chồng tự quyết định và hoàn toàn theo phong cách Mỹ với bạn bè phụ giúp, còn gia đình hai bên chỉ có mặt để dự chứ không cần chuẩn bị gì rườm rà mâm quả bánh trái, trầu cau... như đám cưới truyền thống của Việt Nam. Cô ruột và gia đình rủ em lên Napa Valley sớm để dạo chơi nhưng em đã đi hôm trước rồi và hôm nay đã có kế hoạch sẽ ghé qua thăm người bạn ở Roseville phía đông bắc Sacramento, và tranh thủ tham quan Sacramento (thủ phủ bang Cali) coi nó như thế nào, sau đó mới lái xe dự đám cưới vào buổi chiều tối.

Bản đồ hành trình ngày 5

Cung đường cao tốc Interstate I680 từ San Jose lên Sacramento nằm sâu phía trong đất liền nên toàn là đồi núi hoang sơ, không thơ mộng như cung đường I280 từ San Jose đi San Francisco dọc theo bờ biển phía tây Cali. Với khoảng cách 140 dặm, với tốc độ trung bình 70 dăm/giờ trên đường cao tốc, em dự định lái 2 tiếng là đến, nhưng do một số đoạn kẹt xe vì thứ bảy cuối tuần xe đông do nhiều người dân đổ ra hướng biển chơi, nên em đến Roseville mất gần 3 tiếng. Nhờ cái GPS mà việc tìm nhà bạn trở nên vô cùng dễ dàng!

Interstate I680

Ăn trưa với gia đình bạn ở một nhà hàng buffet Nhật xong, em cùng bạn lái xe vào khu vực trung tâm Sacramento, nơi có tòa nhà Capitol của tiểu bang để tham quan. Mỗi tiểu bang ở Mỹ đều có thủ phủ riêng, nơi thống đốc bang và các nghị sĩ làm việc, giống như một đất nước nhỏ trong nước Mỹ.

Người ta mở cửa cho vào tham quan miễn phí một phần tòa nhà Capitol, nhưng trước khi vào trong phải đi qua cửa kiểm tra an ninh chặt chẽ như vào khu vực sân bay. Trong tòa nhà có hình ảnh tiêu biểu của từng vùng đất chính thuộc Cali, và tượng con gấu nâu là biểu tượng của bang Cali.

Ăn trưa buffet

Toàn nhà Capitol Sacramento