Tập Lái
6/12/20
3
1
3
38
Trung tâm bắt gộp bằng lái ô tô và bằng lái xe máy

*Ảnh minh họa

Chào mọi người.

Hiện tại mình đang học lái oto nhưng khi làm hồ sơ thì bên trung tâm mình đăng ký có báo là phải có bằng lái xe máy để gộp bằng. Do bằng lái xe máy của mình đanh bị giữ tới tháng 6 sang năm nên mình có hỏi trung tâm là không gộp bằng lái được không mà bên đó báo phải nộp bằng lái.

Có ai rành về vấn đề này thì xin tư vấn cho mình.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: lamnk
Tập Lái
19/1/20
24
22
3
28
Theo mình biết thì bằng lái xe máy và bằng B1,B2 ô tô là 2 loại bằng riêng biệt mà ta. Có nghĩa là không cần bằng xe máy (thậm chí không biết lái xe máy) vẫn có thể đăng kí học và thi lấy bằng ô tô. Có thể là luật mới thay đổi chăng?

Tập Lái
6/12/20
3
1
3
38
Theo mình biết thì bằng lái xe máy và bằng B1,B2 ô tô là 2 loại bằng riêng biệt mà ta. Có nghĩa là không cần bằng xe máy (thậm chí không biết lái xe máy) vẫn có thể đăng kí học và thi lấy bằng ô tô. Có thể là luật mới thay đổi chăng?
Mình có hỏi thì bên đó nói là nếu chưa có bằng lái xe máy thì không cần, còn có bằng thì phải nộp để gộp bằng, không biết có đúng ko nữa.

Tập Lái
19/1/20
24
22
3
28
bằng của em hiện tại hình như không có gộp gì, xài 2 bằng A1 và B2. Cảm thấy gộp khá bất tiện nếu bị giam bằng ô tô ko lẽ khỏi đi xe máy luôn ....

Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Mình bị mất A1 và B2 .
Tháng 8 / 2020 ra Thành Thái , quận 10 làm 2 bằng lái.
Lúc đứng trong phòng chụp hình , mình bảo làm 2 cái bằng riêng biệt nha .
Ok bình thường .
Ko biết luật giờ có bắt gộp chung ko .
Chứ mình thấy 2 bằng lái , thuận tiện hơn .

• Like
Reactions: ikencoca
Tập Lái
6/12/20
3
1
3
38
mình mới hỏi lại thì bằng giấy không bắt gộp, nhưng bằng nhựa thì bắt gộp.

Hạng B1
22/11/16
76
17
8
Không nộp bằng A1 photo thì sau khi bạn thi đậu bằng ô tô thì bạn phải chờ trong 60 ngày để trên Sở họ xác minh bằng lái A1 của bạn, sau khoảng thời gian trên thì bạn sẽ được nhận bằng ô tô. Trân trọng.

• Like
Hạng D
21/12/14
2.198
7.905
123
Gộp bằng bỏ lâu rồi. Chỉ có cái nếu có bằng a1 a2 thì nộp vào để bên gtcc rà soát cấp cho a bằng oto có số seri trùng với bằng xe máy. Nếu a có mà ko nộp nó sẽ giam bằng a lại để rà soát lại đấy

Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
A1 của bác là giấy hay PET? nếu là giấy thì để y vậy, kg phải gộp gì. Còn nếu là PET thì phải đồng bộ nhưng vẫn là 2 cái bằng riêng biệt. Nếu bằng bị mất hay CSGT giam bằng thì lúc đăng ký sẽ có 1 cái đơn cam kết, bác cứ cam kết đúng thực tế là được.

• Like