Hạng D
21/10/14
1.719
3.688
113
Chào các bác
Cháu nhà em năm nay vào ĐH, cháu chọn ngành Ngôn Ngữ Anh . Hiện tại đã có một vài trường gửi thông báo trúng tuyển, trong đó có trường ĐH Tôn Đức Thắng, đang chờ kết quả xét tuyển của ĐH Quốc Tế - ĐH Quốc Gia TP. HCM và ĐH Khoa Học Xã Hội và Nhân Văn ( thông báo kết quả xét tuyển cuối tháng 8 ).

Giả sử nếu trúng tuyển thêm được một trong hai trường : ĐH Quốc Tế - ĐH Quốc Gia TP. HCM hoặc ĐH Khoa Học Xã Hội và Nhân Văn thì giữa các trường trên nên chọn trường nào, trường nào có mội trường học tập và chất lượng đào tạo tốt hơn ( ngành Ngôn Ngữ Anh ), bằng cấp của trường nào được nhà tuyển dụng xem trọng hơn ( có cùng xếp hạng tốt nghiệp ) nhờ các bác chia sẻ giúp em .

Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
29/4/20
14
47
13
Chào các bác
Cháu nhà em năm nay vào ĐH, cháu chọn ngành Ngôn Ngữ Anh . Hiện tại đã có một vài trường gửi thông báo trúng tuyển, trong đó có trường ĐH Tôn Đức Thắng, đang chờ kết quả xét tuyển của ĐH Quốc Tế - ĐH Quốc Gia TP. HCM và ĐH Khoa Học Xã Hội và Nhân Văn ( thông báo kết quả xét tuyển cuối tháng 8 ).

Giả sử nếu trúng tuyển thêm được một trong hai trường : ĐH Quốc Tế - ĐH Quốc Gia TP. HCM hoặc ĐH Khoa Học Xã Hội và Nhân Văn thì giữa các trường trên nên chọn trường nào, trường nào có mội trường học tập và chất lượng đào tạo tốt hơn ( ngành Ngôn Ngữ Anh ), bằng cấp của trường nào được nhà tuyển dụng xem trọng hơn ( có cùng xếp hạng tốt nghiệp ) nhờ các bác chia sẽ giúp em .

Cám ơn các bác.
XHNV là ưu tiên đầu, sau đó ĐH Quốc Tế, nhưng muốn làm tốt thì phải học thêm nhiều kỹ năng khác chứ không phải chỉ học ở trường

• Like
Reactions: phamhoanggiang
Tập Lái
26/3/16
20
1.161
78
Khó trả lời cho đúng ý của anh chủ thớt

Cái này, nó phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố tư duy của gia đình anh

Là công chức, là doanh nhân, hay chỉ là người dân bình thường???

Hướng của gđ anh thế nào, sau đó muốn làm nghề gì ?

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
ĐH KHXH & NV nhé anh!

Gia đình em có người học cả 2 trường này rồi. Cậu ruột em, học khoa Ngôn Ngữ Anh, ra trường, vô CĐ SP dạy, sau lấy Thạc Sĩ, rồi qua Mĩ vẫn đang đi dạy. Vài đứa em (bên vợ), tốt nghiệp ĐH TĐT, ra trường 6-7 năm nay, giờ đang làm Tổng Đài Viên 1080, 1 đứa chuyển ngành - đang học VB2 bên ĐH KHTN.

Dĩ nhiên, trường học chỉ là 1 yếu tố. Trong quá trình học còn phải cố gắng nhiều. Nhưng cái nền tảng và "đẳng cấp" của trường, không chỉ ngày 1 ngày 2 mà có. :)

Hạng D
21/10/14
1.719
3.688
113
Khó trả lời cho đúng ý của anh chủ thớt

Cái này, nó phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố tư duy của gia đình anh

Là công chức, là doanh nhân, hay chỉ là người dân bình thường???

Hướng của gđ anh thế nào, sau đó muốn làm nghề gì ?
Cháu học để sau này đi dạy bác ạ, em thì muốn cháu vào Nhân Văn / Quốc Tế ( tất nhiên với điều kiện phải trúng tuyển ), nhưng ý cháu thì nó đang nghiêng vể TĐT vì thấy cơ sở vật chất tốt và hiện đại ( trẻ con mà bác ). Vì thế em rất cần những ý kiến đóng góp của các bác để tham khảo

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thietbiloc
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Cháu học để sau này đi dạy bác ạ
Đi dạy lẽ ra cháu bác nên chọn ĐH SP.

ĐH KHXHNV chuyên xâu về ngôn ngữ hơn, nhưng kĩ năng sư phạm không nhiều, phải tự đi học thêm bên ngoài. Ra trường, vào các trường CĐ, ĐH thì ổn. Chứ dạy đám con nít phổ thông, dễ tăng xông lắm.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Cháu học để sau này đi dạy bác ạ, em thì muốn cháu vào Nhân Văn / Quốc Tế ( tất nhiên với điều kiện phải trúng tuyển ), nhưng ý cháu thì nó đang nghiêng vể TĐT vì thấy cơ sở vật chất tốt và hiện đại ( trẻ con mà bác ). Vì thế em rất cần những ý kiến đóng góp của các bác để tham khảo và thuyết phục cháu
Học TĐT vui lắm. Toàn "người lớn", trên 18 tủi, nhưng thầy cô chăm lo rất tốt, đi học chia lớp, điểm danh đàng hoàng như mẫu giáo. Rất khuôn khổ.

Chỉ có chuyên môn, đôi lúc thầy cô hay "quên" dạy.

Tập Lái
26/3/16
20
1.161
78
Cháu học để sau này đi dạy bác ạ, em thì muốn cháu vào Nhân Văn / Quốc Tế ( tất nhiên với điều kiện phải trúng tuyển ), nhưng ý cháu thì nó đang nghiêng vể TĐT vì thấy cơ sở vật chất tốt và hiện đại ( trẻ con mà bác ). Vì thế em rất cần những ý kiến đóng góp của các bác để tham khảo và thuyết phục cháu
1. Nếu gđ viên chức, sau muốn theo chuyên sâu vè ngôn ngữ học: XHNV

2. KTTT, muốn kinh doanh, làm TB: TĐT

2 cái này nó rất riêng biệt và rõ ràng

Nếu GĐ có ĐK, nên TĐT, nó hài hoà hơn
Sau, có thể đi 2 hàng vẫn được, vì sẽ có nhiều mối quan hệ XH hơn XHNV

• Like
Reactions: phamhoanggiang