Hạng B2
1/11/09
151
1.066
93
34
Học Việt - Úc thì bác cứ xác định cho bé đi du học, nếu thi đại học ở VN thì không chiến đấu lại với các em trường công.
Em cũng có cháu học Việt Úc, hết cấp 1 là cho ra trường công học, năm nay cháu cũng mới bắt đầu học lớp 6 được 2 tuần, hòa nhập tốt, k có vấn đề gì.
Bác có điều kiện thì cho bé học Việt Úc cấp 1, sau đó nghiên cứu tiếp.

Hạng D
11/4/10
1.519
3.095
113
TP.HCM
Phước,

mình sao con vậy đi :) chỉ ráng bỏ thời gian theo dõi cháu + tuyển trực tiếp gia sư giỏi + chăm lo thầy cô (nhớ nói cho rõ ràng để họ công tâm chứ không thiên vị con mình)

Dạ, em cũng chưa nghiêng hẳn về trường quốc tế,..vì cháu còn 1 năm nữa mới quyết định.

Vợ chồng em chỉ có 1 cháu, có lúc em nghĩ muốn cho cháu học cấp 1 trường công gần nhà (nhà em ở quận Tân Phú), từ cấp 2 sẽ cho vào trường tư thục Nguyễn Khuyến,..nhưng lại băn khoăn chuyện trường này học hành khắc nghiệt quá (sát nhà em có 1 trường hợp đang như vậy, cháu học vất vả lắm, thấy cũng tội..)

Hạng D
12/10/12
2.428
87.976
113
Kouler : vậy thì dân nghèo kiểu làm phụ hồ và bán vé số thì sao đủ tiền đóng quỹ chết đó ???
Có nhiều loại trường anh à. Cao cấp thì trên 4 chai/ tháng/cấp 1. Hạ cấp thì tượng trưng cho vui tháng 30 ngàn tiền quĩ vì cấp 1 học một buổi được miễn phí. Nhiều người con ở trong địa bàn được học trường điểm mà phải xin đi chỗ khác vì kham không nổi chi phí. Người chỗ khác thì phải tốn 4-5 ngàn usd để xin vô.

Hạng D
11/1/09
3.654
7.448
113
nơi xa lắm
Đây là học phí của trường nào vậy Bác?

Em có người bạn có 2 bé đang học Việt-Úc học phí cấp 1 khoảng 15chai/tháng, cấp 2 khoảng 18 chai...ở mức này khả năng em chịu được và duy trì 12 năm đèn sách cho cháu chắc ổn...bậc đại học thì em đang tích lũy thêm..

Em xuất thân từ học sinh trường làng của 1 huyện nghèo, được cha mẹ yêu thương nên cho ăn học đến nơi đến chốn, nhờ vậy giờ cũng có cái ăn cái mặc, no ấm tấm thân (lòng thầm cảm ơn bậc sinh thành), nay muốn đầu tư cho con cái mình cái chữ phòng thân...mà thấy tình hình giáo dục, thi cử của mình sao rối quá...

Em lót dép, ngồi chờ, kính trà các Bác tư vấn tiếp cho em thông suốt ạ!
Trường Bis, con đại gia xe con và đại gia cá tra os học ở đó. Các cháu học từ lớp chồi bác ạ, chứ đợi lên lớp 1 như bác là trể rồi. :(

Hạng D
16/1/13
4.800
81.084
113
Bạn chấp nhận con chỉ ở mức "tiên tiến" và không cần "giỏi" thì mọi chuyện nhẹ nhàng lắm :)

Nhiều bạn dùng con để tô điểm bộ mặt của họ (con tôi giỏi, con tôi học cái này, ...) thì con cái là công cụ của họ thay vì là người con .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/7/12
245
312
63
Có nhiều loại trường anh à. Cao cấp thì trên 4 chai/ tháng/cấp 1. Hạ cấp thì tượng trưng cho vui tháng 30 ngàn tiền quĩ vì cấp 1 học một buổi được miễn phí. Nhiều người con ở trong địa bàn được học trường điểm mà phải xin đi chỗ khác vì kham không nổi chi phí. Người chỗ khác thì phải tốn 4-5 ngàn usd để xin vô.
Đời là thế

• Like
Reactions: Phước.OS
Tập Lái
22/1/14
19
27
13
Học trường Công lập tử tế một chút, tháng cũng 5-6 triệu một tháng. Đâu có rẻ. Bù lại học tốt, tuy hơi nặng nề. Nhưng bù lại, lớn lên nó sẽ là con mình. Về già, nó không hắt hủi và đuổi mình ra đường như bọn Tây.
Lối sống lành mạnh, thủy chung. Ko lặng nhăng, bừa bãi trong tình cảm.
Con trai còn đỡ.
Con gái... Ôi... Thôi....

Anh Hângxanh xạo quá, làm như ở OS này chỉ có mình anh ở nước quài thôi nên muốn nói sao thì nói à.
tôi còm vầy có bị bắt không anh?

Hạng D
12/10/12
2.428
87.976
113
Bạn chấp nhận con chỉ ở mức "tiên tiến" và không cần "giỏi" thì mọi chuyện nhẹ nhàng lắm :)

Nhiều phụ huynh dùng con để tô điểm bộ mặt của họ (con tôi giỏi, con tôi học cái này, ...) thì con cái là công cụ của họ thay vì là người con .
Người việt nói tới câu thứ 3 là khoe con mà anh :)