Hạng B2
6/12/11
147
430
93
Học trường Công lập tử tế một chút, tháng cũng 5-6 triệu một tháng. Đâu có rẻ. Bù lại học tốt, tuy hơi nặng nề. Nhưng bù lại, lớn lên nó sẽ là con mình. Về già, nó không hắt hủi và đuổi mình ra đường như bọn Tây.
Lối sống lành mạnh, thủy chung. Ko lặng nhăng, bừa bãi trong tình cảm.
Con trai còn đỡ.
Con gái... Ôi... Thôi...
.
Giờ mới biết vụ này.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.827
113
www.phindeli.com
Đây là học phí của trường nào vậy Bác?

Em có người bạn có 2 bé đang học Việt-Úc học phí cấp 1 khoảng 15chai/tháng, cấp 2 khoảng 18 chai...ở mức này khả năng em chịu được và duy trì 12 năm đèn sách cho cháu chắc ổn...bậc đại học thì em đang tích lũy thêm..

Em xuất thân từ học sinh trường làng của 1 huyện nghèo, được cha mẹ yêu thương nên cho ăn học đến nơi đến chốn, nhờ vậy giờ cũng có cái ăn cái mặc, no ấm tấm thân (lòng thầm cảm ơn bậc sinh thành), nay muốn đầu tư cho con cái mình cái chữ phòng thân...mà thấy tình hình giáo dục, thi cử của mình sao rối quá...

Em lót dép, ngồi chờ, kính trà các Bác tư vấn tiếp cho em thông suốt ạ!

Trường làng mà đào tạo ra được người khá thành đạt, hiếu thảo, lễ phép, tiếng Việt chuẩn mực, đúng chính tả và ngữ pháp như anh thì thật quý hóa quá.

Xưa tôi cũng học trường làng, nay con tôi cũng đang học trường làng.

Hạng D
11/1/09
3.654
7.444
113
nơi xa lắm
Giờ mới biết vụ này.
h em cũng mới biết. 30 chưa phải là tết,
chưa chắc đâu. Cứ sống tròn bổn phẩn lo cho nó đến nơi đến chốn, xác định nó lớn lấy vợ lấy chồng thì ở với vợ chồng nó, mình thì ở với vợ mình đến cuối cuộc đời như tây vậy mà lại hay. NHiều cha cứ trông đợi quá cuối cùng làm khổ mình, khổ cả con. Giống nhiều bà mẹ thưong con trai quá thấy nó thương vợ đâm ra ghét con dâu.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.856
113
Anh nào nói học trường công sau này mới là con mình thì cần xem lại vì mình đã ăn cắp tuổi thơ của nó qua việc học thêm vô bổ. Còn nói học trường quốc tế là quậy phá thì xin thưa đến giờ cũng chưa chứng minh được điều đó là đúng.

Còn nói về nhân tài thì Cụ Hồ, Cụ Giáp lẫn anh NBC đều học quốc tế Việt Pháp cả đấy :)

Hạng D
11/4/10
1.516
3.087
113
TP.HCM
h em cũng mới biết. 30 chưa phải là tết,
chưa chắc đâu. Cứ sống tròn bổn phẩn lo cho nó đến nơi đến chốn, xác định nó lớn lấy vợ lấy chồng thì ở với vợ chồng nó, mình thì ở với vợ mình đến cuối cuộc đời như tây vậy mà lại hay. NHiều cha cứ trông đợi quá cuối cùng làm khổ mình, khổ cả con. Giống nhiều bà mẹ thưong con trai quá thấy nó thương vợ đâm ra ghét con dâu.

Dạ, em cũng đồng quan điểm với Bác...em cũng không trông đợi điều gì ở con mình báo hiếu lại cho mình, bổn phận, trách nhiệm và cũng là niềm vui của bậc làm cha mẹ là nhìn thấy con mình thành đạt + có ích cho xã hội + mọi người yêu quý.

Cuộc đời đúng là không nói trước điều gì?! Vợ chồng em cũng đang mua bảo hiểm nhân thọ suốt đời cho chính mình và mua bảo hiểm tiết kiệm quốc tế cho con đến 24 tuổi (có BH lo cho con học xong bậc đại học)...lỡ 1 ngày nào đó mình ngã xuống...kế hoạch là em sẽ đốt cháy giai đoạn mua BH này cho con để mình yên tâm..

Hạng F
17/6/15
9.159
50.729
113
55
SG
Anh Hângxanh xạo quá, làm như ở OS này chỉ có mình anh ở nước quài thôi nên muốn nói sao thì nói à.
tôi còm vầy có bị bắt không anh?
Mềnh có cô cháu gái lớp 8 Trần Đại Nghĩa. Học sinh giỏi cấp TP. Anh văn đứng đầu TP. Đi phỏng vấn, Sq Mỹ cho đi luôn khỏi hỏi han gì.
Sang Mỹ học quá giỏi. 2 năm vượt qua phổ thông trước tuổi. Vô ĐH bằng học bổng. Đến năm thứ 3 vừa học vừa được ngân hàng tuyển chính thức 5k/tháng. Sau 10 ở Mỹ. Từ bé con thành thiếu nữ xinh đẹp cao 1,7m xinh như tiên giáng trần. Cha mẹ lạy lục mãi mới từ bỏ Mỹ để về nhà sinh sống (con gái một)
Về được 3 năm rồi. Làm chủ công ty của cha mẹ. Giàu, xinh. Nhưng không lấy được chồng vì chê bọn đàn ông VN gia trưởng, ngu, bẩn....
Lấy Tây, cha mẹ không cho.....
Dở khóc dở cười, bà chị Mềnh bảo. Biết ngày này để ở nhà cho nhẹ nợ....
Cái giá của ảo tưởng...... Đắng cho cả kiếp người!!!

Tập Lái
22/1/14
19
27
13
Mềnh có cô cháu gái lớp 8 Trần Đại Nghĩa. Học sinh giỏi cấp TP. Anh văn đứng đầu TP. Đi phỏng vấn, Sq Mỹ cho đi luôn khỏi hỏi han gì.
Sang Mỹ học quá giỏi. 2 năm vượt qua phổ thông trước tuổi. Vô ĐH bằng học bổng. Đến năm thứ 3 vừa học vừa được ngân hàng tuyển chính thức 5k/tháng. Sau 10 ở Mỹ. Từ bé con thành thiếu nữ xinh đẹp cao 1,7m xinh như tiên giáng trần. Cha mẹ lạy lục mãi mới từ bỏ Mỹ để về nhà sinh sống (con gái một)
Về được 3 năm rồi. Làm chủ công ty của cha mẹ. Giàu, xinh. Nhưng không lấy được chồng vì chê bọn đàn ông VN gia trưởng, ngu, bẩn....

Rồi từ mọt ví dụ này nên anh nghĩ ai cũng thế à,

Hạng D
11/1/09
3.654
7.444
113
nơi xa lắm
tại sao lại bắt về mà ko qua ở với nó nếu thích? Tại sao lấy tây ko cho? Lỗi tại ai?

Hạng F
17/6/15
9.159
50.729
113
55
SG
Rồi từ mọt ví dụ này nên anh nghĩ ai cũng thế à,
tại sao lại bắt về mà ko qua ở với nó nếu thích? Tại sao lấy tây ko cho? Lỗi tại ai?
Xã hội mà các bác, mỗi người mỗi ý kiến khác nhau thôi. Nhiều luồng tư tưởng, bác chủ sẽ có hướng giải quyết riêng cho mình.
Cuộc đời không ai đúng, chả ai sai.
Chưa đi thì thích, đi rồi, chả thích gì cả!
Các bác cứ sống đến 50 như Mềnh, tự sẽ hiểu lòng!

Hạng D
11/1/09
3.654
7.444
113
nơi xa lắm
Xã hội mà các bác, mỗi người mỗi ý kiến khác nhau thôi. Nhiều luồng tư tưởng, bác chủ sẽ có hướng giải quyết riêng cho mình.
Cuộc đời không ai đúng, chả ai sai.
Chưa đi thì thích, đi rồi, chả thích gì cả!
Các bác cứ sống đến 50 như Mềnh, tự sẽ hiểu lòng!
Đúng mỗi ngừoi 1 suy nghĩ mà, nhưng cái em muốn nói ở đây là thay gì làm nó phức tạp mình làm nó đơn giản thôi. Đưng áp đặt suy nghĩ của mình lên 1 thêa hệ cách mình 20-30 năm.