Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50
Xe SsangYong Rexton của em khi rửa xe xong thường hay bị mất phanh : trôi dốc phanh không tác dụng, sau khoảng 5 phút hiện tượng này mới chấm dứt. Bác sỹ cho em hỏi nguyên nhân và cách xử lý?

Hạng D
Kate nói:
Xe SsangYong Rexton của em khi rửa xe xong thường hay bị mất phanh : trôi dốc phanh không tác dụng, sau khoảng 5 phút hiện tượng này mới chấm dứt. Bác sỹ cho em hỏi nguyên nhân và cách xử lý?

Khả năng má phanh bị chai rồi , mới rửa thôi mà đã mất phanh đi trời mưa lớn thì nguy hiểm lắm . Mang đi kiểm tra ngay đi không nguy hiểm lắm anh ạ .

Hạng D
3/9/08
4.594
46.962
113
Kate nói:

Có một khả năng nữa là do thợ rửa xe vô tình xịt dầu chống sét bay vào đĩa phanh làm phanh mất tác dụng ngay.

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50
Der Fahrer nói:
Thế trời mưa có bị không ?

Không sao bác Đè ạ, nếu mưa mà bị thì em "đi" từ lâu rùi :D

Có một khả năng nữa là do thợ rửa xe vô tình xịt dầu chống sét bay vào đĩa phanh làm phanh mất tác dụng ngay.
[/quote]
Không xảy ra điều này vì lần nào rửa xe em cũng đứng ở đó, cái hiệu rửa xe ở ngang dốc, khi rửa xong phải trôi dốc để xuống nên lần nào cũng mất phanh.

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/9/08
4.594
46.962
113
E nghĩ chắc cũng bình thường thôi bác kate, vì mới rửa xong má phanh còn ướt quá nên mất ma sát+ thêm cái xác Ssang Yong rexton khá nặng + lùi đốc cao nên bị thôi. E nghĩ trong trường hợp đó xe nào cũng có thể bị, không nhiều thì cũng ít.
Nguyên nhân theo e có thể do sử dụng lâu ngày, trên mặt đĩa phanh đã bị sọc nặng, rửa xe nước nằm đọng lại giữa mặt bố và đĩa gây mất tác dụng tạm thời. Bác thay má phanh mới cho yên tâm hơn nếu cần.
Theo e thấy thì bác đừng quá tin vào chất lượng nước ở mấy chổ rửa xe có xịt dầu, vì e thấy trong mấy lu nước hay có màng dầu lắm! Và e cũng hay bị chứng thắng không ăn khi mới rửa xe.

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Thật ra hiện tượng phanh không ăn sau khi rửa xe là bình thường, nhưng nếu kéo dài tới 5p thì hơi căng và cần phải xem lại...
Thứ nhất, hóa chất tẩy rửa ở tiệm đó là nghi can lớn nhất, việc dùng nước tẩy rửa không có "hồ sơ gốc" ở các tiệm rửa xe có thể gây ra nhất nhiều hệ lụy, không chỉ đơn giản là tới phanh xe mà còn có thể phương hại tới đồ xi mạ, cao su... của xe nữa đấy.
Thứ hai, có thể các cảm biến ABS của xe bác quá bẩn và trở nên "nhạy cảm" với lọai hóa chất này, khi bị nhiễm nó thì báo sai vận tốc quay bánh xe nên áp lực phanh tới xilanh con giảm sút khiến phanh không hiệu quả.
Thứ ba, bác nên xem lại chất lượng bề mặt của má phanh cũng như dĩa phanh như bác otohanoi và hoadat đã nói.
Mong là giúp được bác, sớm khắc phục đi bác nhé, gì gì thì chứ em cũng tin là bác chẳng muốn đùa với bộ phanh tí nào...!

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi
từ hôm mua xe về bác đã thay má phanh chưa??xe đi 7 vạn rùi mà...may quá hôm đi Hà Giang nó ko làm sao

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
hôm bác đưa bọn tôi ra sân bay dưới trời mưa to bác có ... đạp phanh không vậy? :D