Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
em xin chào các bác.
em mới cưới 1 em land cũ đời 2006 em xin các bác chỉ dẫn gúp em cách sử dụng và cài cầu
1- xe em ở cần số phụ có H-N-L .chạy bình thường là ở chữ H. các bác chỉ gúp em khi nào thì mình chuyển về chữ N và chữ L, khi xe đang chạy có chuyển được không? và chuyển ở tốc độ bao nhiêu? hay phải dừng lại hẳn mới chuyển được?
2- trên bảng taplo xe có một nút có hình biểu tượng cầu 4 bánh xe. vậy khi nào thì mình nhấn tắt mở cái nút này?
em gà mờ quá xin các bác chỉ gúp em.mà xe land đời này nó luôn chạy dẫn động 4 bánh cùng 1 lúc phải không các bác?
em xin chân thành cảm ơn các bác

Hạng B2
27/5/09
677
936
93
47
Đà Lạt
H là High tức 2 cầu nhanh
L là Low tức 2 cầu chậm
N là Neutro là không có cầu nào hết.

Vậy xe bác là dòng Land liên doanh lắp ráp trong nước, cầu trước là cầu mềm, chạy 4WD ở chế độ High toàn thời gian. Bình thường thì bác không bao giờ phải động đến chế độ L vì ở chế độ này tỉ số truyền hộp số phụ rất chậm nhưng cực mạnh, chỉ dùng trong trường hợp đi địa hình khó khăn như offroad hoặc khi bác đi cát thì chuyển sang L và đi số 2 hoặc 3, nếu gặp địa hình bác không thể chạy nhanh hơn 40 km/h thì nên chuyển qua chế độ L, phải dừng xe hẳn khi chuyển từ H qua L hoặc ngược lại, nếu không chuyển qua L mà để H chạy ép thì sẽ dễ bị cháy côn. Việc áp dụng như thế nào cho đúng, không hao xăng tuỳ vào kinh nghiệm của người sử dụng. Rãnh rỗi bác nên lấy xe ra chỗ vắng chuyển từ H qua L để cảm nhận được sự khác biệt.

Có gì thắc mắc nữa bác cứ hỏi, cái gì em biết sẽ tư vấn cho bác.

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
em cám ơn bác rất nhiều ạ.
còn 1 cái nút trên táp lô có hình 4 bánh xe thì sử dụng như thế nào ạ?
khi nào mình nhấn vào? lúc nhấn có phải dừng hẳn xe về mo và đạp côn không bác?

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
bác chụp hình cái nút đó post lên xem sao, theo em nghĩ thì đó là nút khóa vi sai cầu sau hoặc vi sai trung tâm. Nếu thao tác khóa vi sai thì xe phải dừng hẳn lại, gài cầu về vị trí L và nhấn khóa vi sai, nhìn đèn báo trong táplô thấy đèn báo khóa vi sai nhấp nháy đến khi sáng hẳn thì khi ấy bộ vi sai đã có tác dụng.

Hạng D
31/7/11
2.484
2.706
113
Toy ơi cái nút đó là khoá visai trung tâm khi chạy 2 cầu nhanh đó.phải cái nút biểu tượng bốn bánh có dấu nhân chính giữa ko bác

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
TOY nói:
bác chụp hình cái nút đó post lên xem sao, theo em nghĩ thì đó là nút khóa vi sai cầu sau hoặc vi sai trung tâm. Nếu thao tác khóa vi sai thì xe phải dừng hẳn lại, gài cầu về vị trí L và nhấn khóa vi sai, nhìn đèn báo trong táplô thấy đèn báo khóa vi sai nhấp nháy đến khi sáng hẳn thì khi ấy bộ vi sai đã có tác dụng.
em đã làm theo như bác: dừng xe cài cầu về chữ L và nhấn khóa vi sai nhưng em không nhìn thấy đèn nào nhấp nháy và sáng lên cả.
không biết nó có bị cháy đèn báo hay bị hư chức năng này không?
có cách nào để mình tự kiểm tra chức năng này còn hoạt động tốt không bác?

em chân thành cảm ơn các bác rất nhiều

Tập Lái
14/7/13
0
2
8
Vulcan4x4 nói:
H là High tức 2 cầu nhanh
L là Low tức 2 cầu chậm
N là Neutro là không có cầu nào hết.

Vậy xe bác là dòng Land liên doanh lắp ráp trong nước, cầu trước là cầu mềm, chạy 4WD ở chế độ High toàn thời gian. Bình thường thì bác không bao giờ phải động đến chế độ L vì ở chế độ này tỉ số truyền hộp số phụ rất chậm nhưng cực mạnh, chỉ dùng trong trường hợp đi địa hình khó khăn như offroad hoặc khi bác đi cát thì chuyển sang L và đi số 2 hoặc 3, nếu gặp địa hình bác không thể chạy nhanh hơn 40 km/h thì nên chuyển qua chế độ L, phải dừng xe hẳn khi chuyển từ H qua L hoặc ngược lại, nếu không chuyển qua L mà để H chạy ép thì sẽ dễ bị cháy côn. Việc áp dụng như thế nào cho đúng, không hao xăng tuỳ vào kinh nghiệm của người sử dụng. Rãnh rỗi bác nên lấy xe ra chỗ vắng chuyển từ H qua L để cảm nhận được sự khác biệt.
Có gì thắc mắc nữa bác cứ hỏi, cái gì em biết sẽ tư vấn cho bác.

land 2000 nhập có cầu cứng không vậy a minh. trên bonbanh có rao con 2000 gxr nhập khẩu 2 cửa sau không pít thế nào.xe ở quận 7 rao 388tr.anh thấy mua dk ko.em mê ọp nên cũng khoái cầu cứng hơn.mong anh chỉ giáo

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48

Xe bác Minh nói là giống vầy phải không? chiếc này cầu mềm nhé bác, cơ quan em đang đi 1 chiếc này.