Hạng D
26/11/07
1.314
171
63
44
otosaigon.com
Các bác Chỉ giúp em cách điều trị và phòng bệnh viêm hô hấp cho em bé. baby (bé trai) nhà em được 18tháng, Bị viêm hô hấp trên, lúc sốt quá (39.5độ) nên bị co giật luôn.
Trong vòng 3tháng baby bị co giật 3 lần rồi. Cháu mới xuất viện chiều hôm qua. Do ở nhà chỉ có người lớn tuổi ko làm giảm sốt kịp nên bị co giật. Vào Nhi Đồng 2 em thấy tối ngày bắt bé đi tắm nước, tội nghiệp quá các bác ah. Đêm khuya mà cũng tắm luôn, Bé run cầm cập. Bệnh viện đã test máu, đo điện não đồ... Cuối cùng nói là Bthường, ko thấy gì. Vào bệnh viện mấy đêm, đêm nào em cũng thức canh em bé

Vậy có bác nào ở đây rành thì giúp em chỉ cách phòng tránh bệnh. hiện tại bé về nhà rồi nhưng vẫn chưa hết sốt, lâu lâu lên 38do+. Em lo quá .

Cám ơn các bác đã đọc topic .
Thân
VSIU

Bác vờ siu mến, viêm hô hấp là một bệnh mà mấy cháu nhỏ (nhất là sơ sinh) hay mắc phải lắm. Tui cũng có hai cháu nhỏ, mắc bệnh này mấy lần. lần đầu cháu nó cũng sốt trên 39 độ, cũng phải mang vô bệnh viện để cấp cứu. Cũng thấy y tá lột quần áo, tắm bằng nước ấm cho cháu để hạ sốt. Lúc đầu thấy hơi lạ, nhưng sau nghe giải thích và tìm hiểu thì thấy cũng quen bác ạ. Vì về nguyên tắc, khi trẻ sốt cao trên thì phải hạ sốt nay bằng cách cho cháu uống thuốc giảm sốt. Nếu cháu sốt 39 độ thì phải áp dụng nay biện pháp hạ nhiệt tức thời bằng cách cởi bới quần áo/tắm nước ấm rồi lau khô ngay/thậm chí ông bạn tôi có con bị sốt cao mà bác sĩ còn phải cho vao tủ đá đó ! Nếu không hạ sốt ngay như vậy cháu sẽ lên cơn co giật rất hại cho sức khoẻ,.... Nói chung lần đầu thấy mấy cách hạ sốt này mấy ông bố bà mẹ sót con lắm ! Nhưng rồi cũng quen, lần sau bác cứ bình tĩnh mà áp dụng y chang cách các y tá, bác sĩ làm ở bệnh viện là ok.
Còn về cách phòng tránh bệnh và những vấn đề liên quan đến bệnh viêm hô hấp của trẻ em bác cứ lên mạng search sẽ thấy rất nhiều bác viết rất hay và đầy đủ của các bác sĩ để tham khảo. Chúc bác thành công.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Các bác nên chú ý: Sốt khác với sốt cao đột ngột, thường thân nhiệt baby hơn người lớn 1 độ. Khi sốt hạ thân nhiệt bằng rượu (bay hơi nhanh nhưng không nhiễm nước) hay nước đá càng sớm càng tốt để tránh co giật không gây hại thần kinh, và phải rõ nguyên nhân sốt. Như vậy phải cần các xét nghiệm. Trẻ lớn hơn vẫn bị viêm hô hấp như chuyển phòng: Từ lạnh sang nóng và ngược lại: Do chênh lệch nhiệt độ cao vì máy điều hòa, hay cho cháu ra khỏi nhà quá sớm hay qu1a khuya (sương sớm) Viêm hô hấp không điều trị tích cực sẽ đưa đến hen hay viêm phế quản. Tốt nhất là giữ ấm cho trẻ.

Hạng D
26/11/07
1.314
171
63
44
otosaigon.com
Cảm ơn các bác chia sẽ thông tin. Hiện tại bé đở nhiều, ăn uống bình thường nhưng lâu lâu thì sốt hơn 38do+, thế là em cho bé uống thuốc hạ sốt.

Hạng B2
22/4/08
173
9
18
chào bác vsiu
- không nên lạm dụng thuốc giảm sốt bác ạ. Bác sĩ còn lưu ý chỉ uống 1 liều trẻ em trong 1 ngày thôi. Nếu đã uống rồi mà còn sốt thì phải dùng pp lau toàn thân bằng nước ấm thôi. Khi lau xong không để bé bị ướt sẽ phản tác dụng. Biện pháp lau nước dể làm nhưng tác dụng rất tốt, chỉ cần kiên trì thôi
- không bọc kín bé bằng chăn mền (theo dân gian hay làm), cho bé nằm nơi thoáng khí, mát, không bị gió lùa.
- các cháu bé viêm hô hấp, nếu có đàm hay khó thở thì lưu ý trong khi cho ăn/uống - nhằm tránh bé bị nghẹn/sặc. Nên cho bé ăn/uống ở tư thế ngồi
- Ngoài ra bác cũng để ý thêm môi trường sống có bất lợi cho hô hấp của bé không : mùi, khói, ô nhiễm, ẩm thấp ....

Chúc bé mau khoẻ để phụ huynh mau khoẻ