Tập Lái
28/12/11
2
0
1
Chào các anh chị,
Em và một số người bạn đang định hợp tác làm ăn mở quán ăn. Thằng góp ít thằng góp nhiều. Em cũng mới lần đầu kinh doanh.
Cho em hỏi em cần tính toán những gì. Ví dụ như lợi nhuận trên doanh thu, lợi nhuận trên vốn... và tính những thứ đó để so sánh hay để làm gì.?
Và quan trọng là cách để giữ được mối quan hệ giữa bạn bè lợi ích lâu dài được thì làm ntn?.
Có thể câu hỏi hơi stupid. Nhưng đó là những gì em cần. Xin cám ơn.

Hạng B2
27/6/13
258
1.985
93
quán qui mô lớn/vừa/nhỏ như nào bác, mở mấy cái vốn ít thì chỉ nên hùn hạp 1 - 2 người bạn bè quen thân (có thể chửi thẳng mặt nhau) là ok, còn bạn bè mà nể nang nói chuyện phải lựa lời sợ nó buồn thì thôi đừng hợp tác, đến lúc có mâu thuẫn thằng nào cũng im im 1 hôm trời nóng cả band bùng cháy là dẹp quán :D

25/2/13
1.081
10.149
113
Chào các anh chị,
Em và một số người bạn đang định hợp tác làm ăn mở quán ăn. Thằng góp ít thằng góp nhiều. Em cũng mới lần đầu kinh doanh.
Cho em hỏi em cần tính toán những gì. Ví dụ như lợi nhuận trên doanh thu, lợi nhuận trên vốn... và tính những thứ đó để so sánh hay để làm gì.?
Và quan trọng là cách để giữ được mối quan hệ giữa bạn bè lợi ích lâu dài được thì làm ntn?.
Có thể câu hỏi hơi stupid. Nhưng đó là những gì em cần. Xin cám ơn.
Tất cả giấy trắng mực đen, viết hết ra giấy và ký tên vào, ra phường xác nhận chữ ký... Tốt nhất là ko nên hùn, 85% là đỗ vỡ...

• Like
Reactions: nt.08437
Tập Lái
1/4/16
0
2
2
31
85% lận à... :|
theo mình thì +10% nữa mới chính xác á :)

lập ra mô hình khác đi.
1 thằng chủ - các thằng khác trả lương thôi. Càng nhiều thằng chủ càng mau chết !
nếu có nhiều vốn thì lập thành doanh nghiệp thì sẽ hạn chế đc rủi ro cũng như giới hạn rõ quyền và nghĩa vụ của từng người.
đây là 1 ý kiến, mọi ng góp ý coi có khả thi ko? các bác cho e xin ít gạch đá xây nhà ạ.

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
Cái này đơn giản mà. Lên kế hoạch triển khai theo định hướng và chỉ tiêu từng giai đoạn cụ thể, phân công công tác rõ ràng, làm rõ quyền và nghĩa vụ từng người... chỉ cần làm được như vậy thì cũng đã hạn chế được 90% rủi ro rồi.