Hạng B1
10/12/22
80
116
33
27
Tình hình là nhà em có mua 1 em XP AT, và sau khi lái thử thì chính em là tài xế cũng cảm giác say xẩm sau khi đi.

Dù xe cảm giác rất thoáng so với chiếc trước đó của em là Kia Sonet, gầm cao hơn, góc nhìn rộng hơn, nhưng cứ nhẹ chân ga là nó giật kéo cả xe, cả em là tài xế với nhà em ngồi trong cảm giác rất chóng mặt luôn

Không biết có cách nào giảm bớt cảm giác say xe, chóng mặt với hộp số này không các anh.
Em cảm ơn cả nhà.

Hỏi cách lái xe Xpander AT bớt say xe, chóng mặt
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/1/19
4.040
6.628
113
Say riết nó quen, Xpander mình có ngồi chừng vài lần. Cả đi gần lẫn đi xa. Thấy có bị gì đâu ta
chắc do thói quen chân ga thôi. Trước giờ em có xu hướng lái xe kiểu nhà nghèo (tiết kiệm xăng), nên ít khi thấy người ngồi sau phàn nàn chuyện say xe.
Chủ thớt đi xpander đời mới mà còn vầy, nếu là con cũ thêm cái phuộc bồng bềnh nữa thì chắc vừa lái vừa ói ...

Hạng D
8/4/12
2.355
7.425
113
4AT nên mỗi lần trả số sẽ khá giật. Thế nên hạn chế đạp nhanh, phanh gấp thì xe bớt giật, giảm cảm giác say. Cứ cho là với vận tốc cở 70km/h thì sang dc số 4. Như vậy trong dải tốc độ từ 1km/h đến 70km/h chỉ có 3 lần sang số thì êm kiểu gì đc?
Nhiều bác cứ chê CVT, đúng là nó kém bền, kém an toàn hơn AT thật nhưng với phân khúc máy yếu cở 1.5 NA thì kết hợp với CVT nó êm ái hơn là với 4AT

Hạng D
22/1/19
4.040
6.628
113
4AT nên mỗi lần trả số sẽ khá giật. Thế nên hạn chế đạp nhanh, phanh gấp thì xe bớt giật, giảm cảm giác say. Cứ cho là với vận tốc cở 70km/h thì sang dc số 4. Như vậy trong dải tốc độ từ 1km/h đến 70km/h chỉ có 3 lần sang số thì êm kiểu gì đc?
Nhiều bác cứ chê CVT, đúng là nó kém bền, kém an toàn hơn AT thật nhưng với phân khúc máy yếu cở 1.5 NA thì kết hợp với CVT nó êm ái hơn là với 4AT
em nhiều lần lái Xpander và có thấy nó giật gì đâu bác, nhiều lúc còn phải nhìn vào đồng hồ rpm mới biết là xe vừa sang số. Morning, i10 hay vios đời cũ cũng 4 cấp, em cũng ít thấy tụi nó giật khi chuyển số. Chắc chủ yếu là do thói quen chân ga thôi ...

Hạng D
10/6/10
1.403
1.225
113
Chưa quen chân ga, kiểu đạp ga nhưng chưa kịp sang số thì lại nhả chân ga nên xe ko mượt.
Hộp số 4 cấp thì tua máy sang số sẽ hơi cao, chắc quen kiểu lái tiết kiệm xăng :D

• Like
Reactions: Johren