HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
Em tính thay nước làm mát Albea, nghe nhân viên Mekong hướng dẫn: mở ống cao su hồi nối với bình nước phụ, đề máy & cho nước hồi chảy ra ngoài, sau đó châm nước mới vào cho đến khi thấy OK thì thôi. Về nhà hì hục...nhưng khi nổ máy, nước không thấy chảy ra. Nghĩ máy chưa đủ nóng (mặc dù cũng mới chạy về & máy vừa đủ nguội để mở nắp), em bật thêm máy lạnh ở số 4, quạt làm mát tăng tốc nhưng chờ hoài cũng không thấy nước chảy ra...Bó tay! Báo hại làm em tháo cái cổ-dê zin ra không ráp lại được, đành lấy đồ lô xiết đỡ. Bác nào biết cách thay nước làm mát chỉ em với. Cám ơn.

HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
Dạ, cám ơn Bác Hai, bài này em cũng đọc rồi. Ốc nhựa thì em chưa vặn vì sợ gãy (Mấy anh trong MK khuyến cáo vậy), mở ống cao su thì em đã làm nhưng không thấy nước chảy ra (Điều này em cũng thấy lạ, không biết giải thích ra sao?). Em sẽ về cố nghiên cứu thử con ốc nhựa coi sao.

Last edited by a moderator:
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
nước làm mát thì có 2 loại
  • màu đỏ: có nguồn con gốc hữu cơ (tuổi thọ trung bình ~ 3 năm)
  • màu xanh lá cây: gốc vô cơ (tuổi thọ trung bình ~ 2 năm)
  • loại màu vàng: ít gặp
3 loại này k thể trộn lẫn với nhau đc

bác kiểm tra nếu xe bác đang dùng màu nào thì nên thay theo màu đó cho lành
khi pha nhớ chú ý tỉ lệ nước và chất làm mát, vì nó sẽ làm thay đổi nhiệt độ sôi & đông. thông thường thì khoảng 30~50% chất chống đông + nước thủy cục.
sau đó khi hao hụt trong quá trình chạy xe chỉ cần châm nước là được
theo em k cần cầu kì dùng nước tinh khiết làm gì, chỉ cần nước thủy cục là OK dzồi

còn vụ mấy ông MK hù "Ốc nhựa thì em chưa vặn vì sợ gãy", chú ý nó dễ gãy nếu bác mở khi máy đang nóng

Last edited by a moderator:
HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
Cám ơn bác 3ms
3ms nói:
nước làm mát thì có 2 loại
  • màu đỏ: có nguồn con gốc hữu cơ (tuổi thọ trung bình ~ 3 năm)
  • màu xanh lá cây: gốc vô cơ (tuổi thọ trung bình ~ 2 năm)
  • loại màu vàng: ít gặp
3 loại này k thể trộn lẫn với nhau đc

bác kiểm tra nếu xe bác đang dùng màu nào thì nên thay theo màu đó cho lành
khi pha nhớ chú ý tỉ lệ nước và chất làm mát, vì nó sẽ làm thay đổi nhiệt độ sôi & đông. thông thường thì khoảng 30~50% chất chống đông + nước thủy cục.
sau đó khi hao hụt trong quá trình chạy xe chỉ cần châm nước là được
theo em k cần cầu kì dùng nước tinh khiết làm gì, chỉ cần nước thủy cục là OK dzồi

còn vụ mấy ông MK hù "Ốc nhựa thì em chưa vặn vì sợ gãy", chú ý nó dễ gãy nếu bác mở khi máy đang nóng

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Hôm nay em vừa nhận được thông tin từ Total VN, các bác tham khảo

Chi Hội Phó FIFC
8/10/08
5.133
5.215
113
Tuổi thọ sử dụng lâu nhỉ, bác làm chuột bạch trước rồi RP đi :D

HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
Báo cáo các Bác em đã hoàn tất việc tự thay nước cho V2, làm theo hướng dẫn của các bác: nới lỏng “bướm” nhựa theo chiều mở ra của đai ốc cho đến khi nước làm mát cũ rỉ ra ngoài (em không mở hẳn bởi vì không gian quá chật hẹp + nước làm mát xe em không có hiện tượng bất thường, chủ cũ chỉ dùng nước thường nhưng chưa có hiện tượng váng). Sau đó em điền nước làm mát mới có pha phụ gia vào cho đến khi nước làm mát mới được thay hoàn toàn (Em dùng phụ gia cho nước làm mát máy phát điện công nghiệp: chống cáu cặn, tăng khả năng trao đổi nhiệt, tạo lớp bảo vệ bề mặt….). Kết thúc thì vặn chặt “bướm” lại, điền nước đến mực max trên bình nước phụ, đề máy. Tuy không có sự khác biệt về nhiệt độ máy nhưng an tâm hơn về bộ giải nhiệt của V2.
Lần kế em sẽ tiến hành rửa radiator bằng hóa chất đặc biệt, khi đó em sẽ báo cáo tiếp cho các bác ạ.

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
rửa radiator bằng hóa chất phải cẩn thận nha bác, khả năng bị leak có thể sảy ra trong quá trình súc rửa bằng hóa chất

HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
3ms nói:
rửa radiator bằng hóa chất phải cẩn thận nha bác, khả năng bị leak có thể sảy ra trong quá trình súc rửa bằng hóa chất
Cám ơn bác, cái này em biết mà, em chỉ dùng khi biết rõ chức năng của nó thôi. Để hôm nào em lấy tên nó post lên cho các bác tham khảo.