Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Hỏi chỗ mua đèn xương mù lắp trên nóc xe

Hình B là khi trời đẹp, không có mưa hoặc mù.
Hình D là khi có mưa hoặc mù, ánh sáng của đèn sẽ phản chiếu lại giống như thế.

Mấy cái này em làm từ hồi tháng 1 rồi bác ạ.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

nếu gắn theo hình B hoặc D thì có hạn chế tầm nhìn khi lái ban đêm không bác? tui sợ tia ánh sáng cùa đèn sẽ làm giảm độ nhìn rõ trong màn đêm ...

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Thực ra lắp đèn càng cao thì khả năng chiếu sáng càng tốt, vì góc của tia sáng chạm mặt đường sẽ cao hơn, làm cho bóng đổ sẽ ít hơn (giống như mặt trời lúc 3h chiều và lúc 6h chiều ấy), và khả năng điều chỉnh luồng sáng cũng dễ chính xác hơn so với lắp đèn dưới thấp. Tuy nhiên, điều này chỉ quan trọng đối với đèn pha mà thôi.

Còn với đèn sương mù thì mục đích là chiếu sáng khoảng cách 10-20m phía trước trong điều kiện độ phản xạ của sương mù rất cao, nên bắt buộc phải chúc đèn xuống thấp. Khi đó, vị trí lắp thấp (hình C) sẽ ngăn tia sáng phản xạ không chiếu ngược lại mắt người lái xe.

Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55

Bác Nam nói về cái vụ phản xạ ánh sáng khi mưa hay mù là đúng đó, em có thấy bị ảnh huởng xong thực tế thì cũng không nhiều lắm đâu , vẫn có thể chấp nhận được. Chiếc xe của em với giàn đèn 4 pha trên mui tỏ ra rất có hiệu quả trên những con đường trường vào ban đêm hay nhũng vùng đèo dốc, và trong nhũng không gian vắng vẻ ban đêm. Tại sao? vì thực ra như em đã nói cái độ phản xạ ánh sáng là không đáng kể lắm xong nó cực kỳ gây khó khăn và khó chịu cho nhũng xe chạy phía trước mình cùng chiều và đặc biệt cho những xe ngược chiều với mình. Gây khó khăn và có thể là nguy hiểm cho xe ngược chiều với mình thì sẽ đồng nghĩa với gây ra điều đó cho mình đó và nếu mình không bất lich sự như vậy thì mình sẽ khá vất vả với việc tắt và bật đèn trên đường khi gặp các xe khác cùng tham gia giao thông. Tóm lại dàn đèn này chỉ sử dụng với mục đích trang trí và hỗ trợ khi thực sự cần thiết mà thôi.