Hỏi/Đáp Kỹ Thuật [Hỏi đáp] Âm thanh lạ CX5-FL 2017

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
[Hỏi đáp] Âm thanh lạ CX5-FL 2017

Chào các bác! Đây là bài thứ 2 của em, cảm ơn các đã luôn nhiệt tình tư vấn.
Chuyện là như thế này ạ . Dạo gần đây, khi lái xe qua chỗ xóc (mô cầu hoặc gờ giảm tốc này nọ....) thì xe em xuất hiện tiếng kêu rất lạ.

Nếu ngồi lái thì nó chếch góc 11h. Em nghe thấy rất giống tiếng xắc xổ của tụi nhỏ hay chơi, nó là tiếng kim loại kêu (như tiếng long đen va vào nhau).

Thú vị là, em để ý, nếu như xe đang lên dốc mà qua chỗ xóc thì kêu to và rõ hơn rất nhiều hơn khi xe xuống dốc mà qua chỗ xóc :D haha.

Em cũng không rõ là từ khoang máy vào, hay bên trong cabin nữa. Nếu mà từ khoang máy lọt vào chứng tỏ nó kêu khá to :(

Em hoang mang quá vì liên quan đến chi tiết kim loại. Em tính đợt tới đi bảo dưỡng nhờ hãng xem nhưng kiểu tìm bệnh kêu lạ cũng khá khoai.

Em viết lên đây mong bác nào đã từng bị hay có kinh nghiệm thì mách em, em tập trung khoang vùng kiểm tra cho hiệu quả ạ!

Bài viết vừa dài, vừa lủng củng, các bác thông cảm nha.
Chúc các bác và gia đình cuối tuần vui vẻ :)

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Không xe bác nào bị kêu nhỉ? Nay chạy con Forte 2011 của anh zai, còn em hơn cả CX5, chán!

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Em kích từng bánh lên kiểm tra, gõ búa các kiểu mà không phát hiện ra ạ :(. Phân tích sâu tí nhá, khi đi qua mô giảm tốc, đầu tiên bánh sẽ bị đẩy lên,... kêu bịch..., xe ai chả vậy :), tiếp theo bánh sẽ rơi/đẩy xuống,...kêu kengkeng,....xe em bị vậy :(. Bịch..keng nghe mà lộn cái tiết :)

Hạng B2
24/3/19
232
366
66
Hanoi
Bác bảo thợ mở cái ốp chắn bùn hoặc ốp nhựa kết thúc khoang chắn bùn trước sẽ thấy moi ra tỉ thứ nào lá nào cát sỏi...

Quá trình đi bùn văng rồi rửa xe rác nó két vào không ra được. Xác suất sử dụng có thể có đá sỏi nhỏ văng vào bên trong rồi khi đi chỗ sóc nó tạo tiếng. Có thể chỗ em nói mà cũng có thể chỗ khác. Tiện bác tỉ mỉ 1 tí ấn từng vị trí trên cản trước xem có chỗ nào bị lỏng hay không? Đôi khi có những va quệt nhẹ không gây xước xát đáng kể nhưng đủ làm bung chốt nhựa cố định bên trong.

Tập Lái
4/6/12
34
61
18
Không xe bác nào bị kêu nhỉ? Nay chạy con Forte 2011 của anh zai, còn em hơn cả CX5, chán!
Bác kiểm tra thanh Rotuyn cân bằng (99% là nó ...thay cả công <1,5tr) hay đổi luôn Forte chạy! Xe chạy phải bảo dưỡng và tới tuổi phải thay đồ Bác! Chả có xe nào chạy mãi không hư này nọ đâu?!

Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Xe mình cũng vừa bị qua chổ xóc là leng keng. Tìm đủ mọi ngóc ngách: lấy xương chuột tha bỏ vô tấm che gầm, bổ sung chốt nhựa thiếu, siết ốc bị lỏng...cuối cùng bị miếng bố thắng tháo ra gắn vô nhiều lần các lẫy ép bị sát vô khi vào đường xấu là kêu. Lấy vít nạy 2 cái phe cài cho hở ra, cái phe trên tấm bố cũng thế. Nếu ko kiếm dc vi trí thì làm luôn 4 bánh. Làm xong chạy qua gờ giảm tốc chỉ nghe phụt phụt im phắt. Bác làm thử xem có gì phản hồi nhé

• Like
Reactions: Baingc_AWD
Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Xe mình cũng vừa bị qua chổ xóc là leng keng. Tìm đủ mọi ngóc ngách: lấy xương chuột tha bỏ vô tấm che gầm, bổ sung chốt nhựa thiếu, siết ốc bị lỏng...cuối cùng bị miếng bố thắng tháo ra gắn vô nhiều lần các lẫy ép bị sát vô khi vào đường xấu là kêu. Lấy vít nạy 2 cái phe cài cho hở ra, cái phe trên tấm bố cũng thế. Nếu ko kiếm dc vi trí thì làm luôn 4 bánh. Làm xong chạy qua gờ giảm tốc chỉ nghe phụt phụt im phắt. Bác làm thử xem có gì phản hồi nhé
Nay em đi bảo dưỡng ở hãng, cho các bạn kỹ thuật ôm xe đúng 1 ngày mà vẫn không ra, em lại ra về :(. Bác có hình ảnh không ạ, em chưa hình dung ra được ạ. Em cảm ơn :)

Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44

Mấy cái phe này có móc đàn hồi. Em cứ kéo cho căng ra, gắn vô nó mới chặt. Tụi thợ hãng nó nói gì kệ lấy vít lẫy tất cả các phe này nhằm tăng đàn hồi giu bố. Làm đi sẽ thấy hiệu quả. A o SG bình thạnh khó quá thì mai alo 0903665773 a nói rõ hớn

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
tuannguyen2410
Thanks bác, để cuối tuần em xử luôn xem sao ạ.
Có bác nào nghĩ nó kêu cái này không nhỉ (bát bèo)
vì khi em để ý, khi giảm xóc BỊ NÉN thì KHÔNG KÊU, khi NHẢ RA thì KÊU
khi qua chỗ xóc sẽ là Bịch(nén)...Kengkeng(nhả)
Buồn cười lắm :)