Tập Lái
5/5/20
29
14
0
35
[Hỏi đáp] Civic 1.8 2018 đi hơi giật, xử lý mãi vẫn chưa được

Em chào các bác !
Trước em có post 1 bài hỏi về lỗi của xe em. E xử lý mãi vẫn chưa được.

Xe em cụ thể lỗi như sau:
Đi đến tốc độ tầm 40km/h mà nhả chân ga cảm giác xe như bị buộc dây kéo lại vậy. Trong khi e đi các xe khác như city, altis... nó vẫn chạy đà bon bon bình thường.

Ngoài ra, khi chạy mà e thả chân ga để đà dừng lại thì đến ngưỡng từ 32 về 30km thì nó giảm vòng tua từ khoảng 1300 về 1000 v, cảm giác hẫng 1 cái.
Các bác tư vấn giúp em với.

Xe em đã đem vào hãng mấy lần và làm các thứ sau:
  • vệ sinh bướm ga, họng hút. Đặt lại học chế độ không tải
  • vệ sinh kim phun bằng dung dịch trong hãng
  • kiểm tra bugi, vẫn ngon. Em chưa kiểm tra mobin
Xe em Gen 10, 1.8 sx năm 2018, mới đi đc 3 vạn ạ.
Mong các bác có kinh nghiệm vào tư vấn giúp em với.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Theo như bác nói thì khả năng cao là Mobin đánh lửa bị hư hỏng nên nhiên liệu phun vào không được đốt cháy làm giảm công suất, khiến động cơ bị giật cục. Bác kiểm tra nốt mobin đi nhé.

Tập Lái
5/5/20
29
14
0
35
Theo như bác nói thì khả năng cao là Mobin đánh lửa bị hư hỏng nên nhiên liệu phun vào không được đốt cháy làm giảm công suất, khiến động cơ bị giật cục. Bác kiểm tra nốt mobin đi nhé.
Xe để nổ bt thì em thấy máy ngọt lắm. Mobin thường bị những trục trặc như nào bác?

Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Xe để nổ bt thì em thấy máy ngọt lắm. Mobin thường bị những trục trặc như nào bác?
Mobin bị trục trặc thì khó đề, hao xăng, giật cục khi tăng or giảm ga, nhiên liệu ko đc đốt cháy hết sẽ tạo ra khói mù mịt và có mùi xăng. Bác cũng nên xem lại lọc gió động cơ, lọc xăng có bị bẩn hay không, bơm xăng có vấn đề gì ko.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Xe mình tăng tốc từ 20 lên khoảng 40 hơn run tí, máy lạnh quá yếu lâu lâu ngắt nghe tiếng CẠCH rất to! Em xin chừa Honda rồi ạ
Bác chán em nó thì nghiên cứu phương án trao đổi với anh V, vừa bán xe được giá vừa được ngưỡng mộ khi lái xe lô gô V ra đường.

Hạng D
16/8/12
1.955
1.525
113
Bến tre
Đọc bài bác diễn tả giống bệnh hộp số hơn là động cơ, có thể trình điều khiển bị lỗi gì đó, hoặc cảm biến tốc độ, hay thứ gì đó khiến ECU điều khiển sai.

• Like
Reactions: PMH82
Tập Lái
5/5/20
29
14
0
35
Đọc bài bác diễn tả giống bệnh hộp số hơn là động cơ, có thể trình điều khiển bị lỗi gì đó, hoặc cảm biến tốc độ, hay thứ gì đó khiến ECU điều khiển sai.
Em cũng đang đau đầu ko biết vì sao bác ạ. Hãng sửa ko hết đc bệnh