Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Hỏi: hiện tượng Mazda CX 5 bị khoá vô lăng và báo nhiều lỗi ?

Mazda CX-5 có hiện tượng đang đậu một chỗ đạp thắng bị khoá vô lăng và báo lỗi đủ thứ. Phải tắt máy khởi động lại nhiều lần mới trở lại bình thường. Các bác đã gặp hiện tượng này bao giờ chưa ?[pagebreak][/pagebreak]

Các bác ợ. Tình hình là em mới lấy xe có được hơn 1 tuần, chạy lòng vòng thành phố thấy ổn lắm.

Chỉ có điều hôm qua đưa vợ đi đám cưới. Xong đến đón hơi sớm, em tắt máy xe mở cửa kính bên tài rồi buồn chân đạp đạp cái thắng xe coi sao. Đạp vài phát xong thì em thấy thắng chân cứng ngắc luôn, chỉ nhúc nhích được tí, không đạp được nữa ! Xong đến khi mà vợ e xuống, em bật xe lên lại thì thấy xe báo lỗi tùm lum ! Em thấy hiện cả hình báo động dầu xe, báo khoá vô lăng, báo thắng két nước xe (màu xanh!) & báo cả túi khí luôn !!! Thắng chân thì vẫn cứng ngắc, không nhúc nhích được.

Em tìm cách vặn vặn cái vô lăng vài phát thì thấy vẫn vặn được nhưng mà cứng ngắc, kéo muốn xệ cánh. Do em nghĩ chắc nó khoá vô lăng như mấy con xe cũ e thỉnh thoảng bị. Tưởng lắc lắc vài cái là ok.

Vậy mà vẫn không ok ợ. Em tắt máy xe, xong bật lại khoảng 2 lần thì lại thấy bình thường, ok hết !

Các bác có ai biết vụ này không chỉ bảo em với ạh :(. Em trước ít khi đi xe, máy móc kinh nghiệm còn mù mịt lắm. Các bác chỉ thêm cho em vì sao nó bị thế và làm cách nào để hết bị, để lần sau em có nghịch thì cũng biết đường sửa với ạ

Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/11/13
287
79
28
HCM
bác cứ nghịch thoải mái sau đó bật chìa khoá đề máy nổ phát là hết mọi dấu hiệu bác mô tả
iem k biết bác hỏi thiệt hay chơi nhưng cứ cmt cái cho khí thế

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Em hỏi thiệt bác ạh. Em cũng giật hết cả mình ! Không biết bị làm sao :(.

Tại lúc đầu em cũng nghĩ như bác, em cũng bật lại mà không hết ! Xong tắt đi bật lại 2 lần nữa mới hết ạh.

Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Bác Cruze kinh nghiệm đầy mình còn không biết. Hxx.. Căn bản em cũng hay nghịch. Sợ nghịch lần này may sửa được chứ lần sau nghịch cái gì ngu hơn thì không biết làm sao :)))

Lx. confirmed
Hạng C
11/2/14
610
1.532
93
34
Sài Gòn
Thế lúc bác nghịc đó xe đang nổ máy hay tắt ạ, vì volang và thắng này nọ đều có trợ lực, bác tắt xe là nó cứng ngắt.
Bác lưu ý là thường xe có 2 chế độ tắt, đạp thắng rồi bấm tắt là em nó tắt hẳn, ko đạp thắng mà tắt là máy dừng nổ nhưng DVD và một số hẹ thống điện vẫn hoạt động.

Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Thế lúc bác nghịc đó xe đang nổ máy hay tắt ạ, vì volang và thắng này nọ đều có trợ lực, bác tắt xe là nó cứng ngắt.
Bác lưu ý là thường xe có 2 chế độ tắt, đạp thắng rồi bấm tắt là em nó tắt hẳn, ko đạp thắng mà tắt là máy dừng nổ nhưng DVD và một số hẹ thống điện vẫn hoạt động.

Em cũng không nhớ rõ nữa ạ. Chỉ có nhớ là tắt xong đạp đạp 1-2 lần còn được xong cái tự nhiên k được nữa :|

Hạng B2
12/10/14
150
94
28
Em cũng không nhớ rõ nữa ạ. Chỉ có nhớ là tắt xong đạp đạp 1-2 lần còn được xong cái tự nhiên k được nữa :|
Bác muốn tắt hết điện và tắt máy thì cần số phải để ở P, còn muốn tắt máy nhưng vẫn nghe được nhạc thì cần số phải để ở N (Hoặc xe đang tắt máy với cần số ở P thì bác ấn nút đề xe nhưng không đạp thắng thì xe sẽ bật điện nhưng không nổ máy). Ở chế độ này mà bác nghịch thì xe sẽ khóa volang (dèn sẽ báo trên bảng taplo). Muốn hết bác đạp thắng và ấn nút đề một lần nữa thì xe sẽ trở lại bình thường.

Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Cám ơn bác :D. Chắc bữa em nghịch như bác nói ấy ợ. hehe.

Còn vụ khoá vô lăng thì mục đích là để làm gì thế bác nhỉ ? Để trẻ con ngồi trên xe thì không nghịch đúng k ạ ? Hay có thêm tính an toàn gì đó hơn hà bác ? :D