Hạng B1
19/8/16
74
29
18
40
Hỏi kinh nghiệm bảo hiểm hộp số xe Honda

Chào các bác, mình nhờ các bác tư vấn dùm mình về kinh nghiệm bảo hiểm hộp số xe Honda với.[pagebreak][/pagebreak]

Chuyện là vậy, hôm tối 15/09 mình có chạy em Honda City lúc khoảng gần 23h đêm mình quẹo vào cây xăng để đổ xăng. Nhưng do trời tối, phía trước cây xăng có cái cống nhô cao mình không thấy và đã va vào gầm phía dưới nơi hộp số, và bị chảy nhớt hộp số. Sau đó mình có điện thoại cho bên bảo hiểm, và có chụp hình gửi cho bên bảo hiểm, rồi mình kêu xe kéo về hãng Honda để sáng mai tính.

Sáng mai mình đến hãng có nhân viên bảo hiểm ở đó, mình có ghi tường trình lại hết sự việc, và bảo hiểm ok cho hãng làm,nhưng khi hãng ra báo giá thì nhân viên của hãng xe báo mình phải chịu tiền 5lít nhớt hộp số để họ châm vào kiểm tra khoảng 1,2 triệu. Mình vì không muốn rắc rối, mình ok. Nhưng hãng báo cái này làm lâu lắm, khoảng 10 ngày mới xong vi chờ kiểm tra xong phải 2 ngày, rồi báo giá cho bảo hiểm, khi nào bảo hiểm duyệt giá thì mới đặt hàng ở ngoài Hà Nội, mà đặt hàng xong phải chờ 5 ngày sau mới vô tới sài gòn.

Các bác cho e hỏi.
- Nhân viên hãng kêu mình chịu 1,2 triệu tiền nhớt thử máy như vậy là đúng không?
- Bác nào có làm qua vấn đề này rồi thì cho e hỏi sao lại lâu như vậy ạ. Có cách nào nhanh hơn không ạ.

Thanks các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: quangvu313
Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Theo em bình thường mà bác.
1. Bảo hiểm chịu phần thân vỏ phụ tùng không thể bắt chịu nhớt được... vdu bác lủng bình xăng thì nó thay bình xăng oy bác phải đi đổ xăng thôi.
2. Cái này là hãng thui không phải lỗi bảo hiểm vì hãng mail wa chỉ trong ngày bảo hiểm duyệt ag...có lần em.sơn xe sáng sơn hôm sau lấy bảo hiểm đã duyệt chiều hôm trước rồi

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Không biết các hãng khác thì sao nhưng Liberty của Em hồi mua dc tổng đài tư vấn là dù làm BH ở mức nào thì chủ xe phải bỏ ra khoảng 1 chai, phần còn lại BH lo.
Thực sự là Em chưa bao giờ sử dụng tới bảo hiểm để làm xe cả.
Bác chủ hỏi bên bảo hiểm trả tiền nhớt rồi phải bù khoản nào nữa không, nếu ko là chấp nhận dc, nếu phải bù nữa thì xem lại rồi.
Em thấy xe Bác bị chảy nhớt do va chạm thì không nhẹ đâu ạ.

Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Không biết các hãng khác thì sao nhưng Liberty của Em hồi mua dc tổng đài tư vấn là dù làm BH ở mức nào thì chủ xe phải bỏ ra khoảng 1 chai, phần còn lại BH lo.
Thực sự là Em chưa bao giờ sử dụng tới bảo hiểm để làm xe cả.
Bác chủ hỏi bên bảo hiểm trả tiền nhớt rồi phải bù khoản nào nữa không, nếu ko là chấp nhận dc, nếu phải bù nữa thì xem lại rồi.
Em thấy xe Bác bị chảy nhớt do va chạm thì không nhẹ đâu ạ.
Trường hợp Lyberty của bác là ngoài 1.2 nhớt ra vẫn mất 1 tr miễn thường nữa nhé

Hạng B1
19/8/16
74
29
18
40
Theo em bình thường mà bác.
1. Bảo hiểm chịu phần thân vỏ phụ tùng không thể bắt chịu nhớt được... vdu bác lủng bình xăng thì nó thay bình xăng oy bác phải đi đổ xăng thôi.
2. Cái này là hãng thui không phải lỗi bảo hiểm vì hãng mail wa chỉ trong ngày bảo hiểm duyệt ag...có lần em.sơn xe sáng sơn hôm sau lấy bảo hiểm đã duyệt chiều hôm trước rồi
Thì e cũng nghĩ là không phải lỗi bảo hiểm,e cũng chấp nhận chịu tiền nhưng mà hãng báo phải 10 ngày mới xong thì lâu qúa.

Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Thì e cũng nghĩ là không phải lỗi bảo hiểm,e cũng chấp nhận chịu tiền nhưng mà hãng báo phải 10 ngày mới xong thì lâu qúa.
10 ngày wa bình thường mà bác những cái không phải phụ tùng hay thay thường xuyên như cản trước cản sau calang... thì phải order có khi bên nước ngoài em thay loa cánh cửa mà cũng order 10 ngày đó

• Like
Reactions: trantunghcm
Trả lời :
1 : đúng - vì bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm về xe , còn nhớt nhao , xăng dầu ... thì ko.
2 : tùy trường hợp ( phải cụ thể chứ ko thể nói 10 ngày là lâu hay 5 ngày là nhanh tùy mức độ thiệt hại và phụ tùng , chi tiết của xe ). đúng quy trình thì đại lý xe báo giá 1 , 2 ngày ( tất cả các chi tiết hư hỏng ) rồi gửi bảo hiểm duyệt giá ( chủ yếu khâu này lâu do 2 bên dại lý xe và bảo hiểm phải qua lại vài vấn đề như các chi tiết nào khắc phục được , các chi tiết nào thay mới được ko thể sửa ..vv ) vì bảo hiểm cũng muốn hạn chế đền bù, với giá rẻ nhất.rồi 5 7 ngày đặt phụ tùng từ nhà máy mẹ ( có 1 số phụ tùng thay thế có sẵn, 1 số phụ tùng ko có sẵn phải đặt từ nha 2máy Vĩnh Phúc về ).
nếu Bh ok cho làm thì a yên tâm rồi , hộp số 5 10 ngày là bình thường.
Thân. ( còn théc méc thì cứ gọi dt lên số trên avata e để tư vấn ) = e ko phải sale hãng Honda =))