Tập Lái
4/5/16
7
2
3
41
Chào các anh chị,

Em có một vấn đề xin tham khảo ý kiến và kinh nghiệm của anh chị.
Số là hôm chủ nhật, ngày 03/12/2017 vừa rồi, trên đường Huỳnh Tấn Phát (HTP), Nhà Bè về Quận 7 em bị va chạm với một xe máy chở 3 (ba đứa đều trẻ măng chừng 13-14 tuổi, không nón bảo hiểm).

Diễn biến cụ thể như sau: Em đang di chuyển từ khu Vạn Phát Hưng, Phú Xuân, Nhà Bè ra HTP để quay đầu ngược lại sang bên kia đường hướng về Quận 7, khi đó đường khá vắng, và em cũng di chuyển chậm. Trước đoạn quay đầu chừng 30m, em bật nhan trái, quan sát đường vắng mới thực hiện quay đầu. Khi xe em nằm một góc khoảng 40 độ so với HTP hướng về Q7 thì em nghe tiếng la hét và rầm 1 cái, 3 ông nhóc tông thẳng vào sườn phải xe em, vị trí là cánh cửa phía trước.

Tình trạng: Xe em móp méo cánh cửa về đế gầm khá lớn. Còn xe máy của tụi nhóc bị gãy càng. Người ngợm tụi nhỏ thì không sao, có trầy xước đôi chút.

Kiểm tra sơ bộ thấy xe tụi nhóc không có thắng trước, cần thắng sau bị mòn vẹt 1/3 do cà xuống đường.

Tụi nhóc sợ quá ra van xin em đừng kêu công an. Em cũng không định bắt đền bọn nhóc nên có yêu cầu gọi ba mẹ đến giải quyết.

Trước khi CSGT đến thì bọn nhóc sợ quá bỏ xe trốn mất tiêu.

Sau đó thì CSGT đến đo vẽ và tạm giữ xe em, chỉ đưa cho em một tờ biên bản tạm giữ, trong đó không nêu lý do tạm giữ là gì. Hẹn em T3 lên lấy lời khai, sau đó nói em là người có lỗi gây ra tai nạn.

Em hỏi lý do là gì? Tại sao em là người có lỗi thì một anh nói do em ôm vào phần vạch kẻ đường dành cho người đi bộ. Em nói chỗ đó không có vạch cho người đi bộ (em chụp lại hình không có vạch kẻ đường), họ nói là có và do bị mờ.

Sau đó, ông đội phó sang nhìn hồ sơ và nói em sai, lỗi là do quay đầu không quan sát, vì vị trí va chạm (nghĩa là phần nửa thân trước xe em) nằm trên lane sát vỉa hè, là phần đường của xe máy. Họ nói em là người gây tai nạn, sẽ giữ xe điều tra ít nhất 7 ngày, nếu phức tạp sẽ thêm 23 ngày và có thể gia hạn thêm 30 ngày nữa. Sau khi ra quyết định xử phạt sẽ giam bằng 3 tháng, nhưng có thể linh động được.

À, còn một anh cs nói với em là: mục đích của anh là để làm bảo hiểm xe, nếu tôi xử anh đúng thì bảo hiểm sẽ không đền cho anh.

Vậy các anh chị cho em hỏi:

1. Em đi như vậy là sai hay không? Nếu sai là là lỗi hành chính hay lỗi gì?
2. Họ có quyền giữ xe em hay không?
3. Họ giữ xe và giấy tờ mà trong biên bản giữ xe không có lý do là đúng hay sai?
4. Em làm thế nào để lấy được sẽ ra sớm mà không bị họ nhiễu nhương?

Em xin chân thành cảm ơn!

Tập Lái
1/11/17
25
17
3
49
Nó rất nhiều lý do để giải quyết
1 ai là người gọi xx xuống,kể cả có xx đi ngang qua đó 2 bên tự giải quyết thì xx ko có quyền can thiệp trừ khi tai nạn nghiêm trọng ,còn đã nhờ tới xx can thiệp thì nó phải giữ cả 2 phương tiện và đo đường, va hen ngày len giải quyết là đúng

Tập Lái
1/11/17
25
17
3
49
Nói chung cứ giải quyết 2 bên xong lên chỗ bọn xx,đề nghị 2 bên giải quyết đã xong,nó chỉ phạt lỗi mình quá lắm là quay đầu xe thiếu quan sát

Tập Lái
20/4/18
12
1
1
29
Nói chung cứ giải quyết 2 bên xong lên chỗ bọn xx,đề nghị 2 bên giải quyết đã xong,nó chỉ phạt lỗi mình quá lắm là quay đầu xe thiếu quan sát
bác nói chuẩn đấy em đồng quan điểm với ý kiến của bác

Hạng B1
21/10/15
58
14
8
39
em nghi 2 bên nên giải quyết các vấn đề trước đi nhé

Hạng B1
11/6/15
60
6
8
33
Đơn giản nhất là người sai xin lỗi, đền bù, người đúng thì cũng cố gắng tình cảm, hỗ trợ nhau sao hợp tình hợp lý nhất.
Nhưng nhiều vụ phức tạp, ông sai thì chày cối đòi gọi bảo hiểm, ông đúng thì đòi nhiều hơn tiền sửa, đòi vào hãng... xe kinh doanh thì đòi thêm bồi thường ngày nằm xưởng không kinh doanh được... các cụ có kinh nghiệm những vụ trên thì chia sẻ ạ.

Tập Lái
3/8/16
37
22
8
46
Mình cũng từng bị hôn đít và cũng không muốn lằng nhằng thủ tục với CSGT nhưng hay gặp mấy bác tài sai lại hay nói có bảo hiểm 2 chiều không để bảo hiểm lo mà...nên nhiều lúc cũng quạu không muốn giải quyết êm đẹp được với các bác tài như vậy.