Hạng B2
22/12/14
230
731
93
Hỏi : Làm sao để  đòi bồi thường sau tai nạn?

Chào các bác, Tình hình là ông anh em đang vướng mắc vụ này mà chưa biết xử ra sao. Nên nhờ các bác tư vấn hộ em để đòi bên gây tai nạn bồi thường sửa chữa cho bên em.[pagebreak][/pagebreak]

Bên A (sedan) bị bên B (xe bêtông) đụng ngang hông xe. Rõ ràng là Bên B sai rồi, sau khi CSGT đến yêu cầu 2 bên thương lượng, giải phóng xe tránh kẹt đường. CSGT đưa Cavet bên B cho bên A cầm vì xác định rõ bên B sai. Sau đó A mang xe đi sửa chi phí gần 20tr. Giờ bên A alo yêu cầu bên B thanh toán rồi trả lại cavet. Tuy nhiên bên B có vẻ muốn thoái thác ko muốn đền bù. Vậy theo các bác A sẽ làm gì để B trả tiền khi chỉ giữ Cavet.

1. Khả năng B bỏ cavet ko các bác?
2. Tránh bên B từ chối trách nhiệm, làm lại cavet thì A phải làm gỉ?

Số tiền ko lớn nhưng ghét kiểu vô trách nhiệm. Xin các bác tư vấn hướng xử lý giúp em. Tks nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113
1) Khả năng bên B bỏ cavet là rất cao, bởi đơn giản chỉ việc cớ mất là sẽ làm lại được.

2) Nếu đừng vội vàng chỉ cầm tờ cavet của bên B, ông anh của bác lẽ ra nên yêu cầu CSGT lập một biên bản xác minh sự vụ, có ý kiến hòa giải của CSGT cho hai bên tự giải quyết, có cam kết của bên B sẽ đền bù theo phương thức gì gì đó... thì bây giờ ông anh có thể mang một tờ đơn khiếu nại yêu cầu bồi thường gửi đến Cty bên B (vì hầu như các xe bê tông đều đứng tên pháp nhân chứ ko phải cá nhân riêng lẻ) và đề nghị họ giải quyết. Khi đó, chắc chắn sẽ có phương án khả thi, phần lớn sẽ nghiêng về khả năng họ chuyển sang bảo hiểm giải quyết vì phương tiện như vậy luôn luôn có tham gia bảo hiểm trách nhiệm dân sự và số tiền 20tr hoàn toàn nằm trong khung bồi thường được.

Bây giờ, ông anh của bác chỉ có cách duy nhất là quay lại nhờ các đồng chí CSGT đã đưa cavet của bên B cho bên A, nhờ họ lập lại biên bản để chứng minh cho sự việc rồi tìm đến pháp nhân đứng tên xe bê tông đó thôi.

Hạng D
19/11/15
1.083
3.258
113
Chào các bác
Tình hình là ông anh em đang vướng mắc vụ này mà chưa biết xử ra sao. Nên nhờ các bác tư vấn hộ em.
Bên A (sedan) bị bên B (xe bêtông) đụng ngang hông xe. Rõ ràng là Bên B sai rồi, sau khi CSGT đến yêu cầu 2 bên thương lượng, giải phóng xe tránh kẹt đường. CSGT đưa Cavet bên B cho bên A cầm vì xác định rõ bên B sai. Sau đó A mang xe đi sửa chi phí gần 20tr. Giờ bên A alo yêu cầu bên B thanh toán rồi trả lại cavet. Tuy nhiên bên B có vẻ muốn thoái thác ko muốn đền bù. Vậy theo các bác A sẽ làm gì để B trả tiền khi chỉ giữ Cavet.
1. Khả năng B bỏ cavet ko các bác?
2. Tránh bên B từ chối trách nhiệm, làm lại cavet thì A phải làm gỉ?
Số tiền ko lớn nhưng ghét kiểu vô trách nhiệm. Xin các bác tư vấn hướng xử lý giúp em. Tks nhiều.
Csgt đưa cavet cho A cầm mà A,B đồng ý thì coi như để 2 bên tự thỏa thuận. Họ không tham gia vào nữa.
Khả năng B bỏ cavet là rất lớn. Em từng chứng kiến bên đòi bồi thường họ không chỉ giữ cavet mà còn giữ cả GPLX.
Giờ muốn đòi chỉ có cách năn nỉ thôi. Không được thì coi như của đi thay người cho nhẹ lòng.
Nếu không sợ phiền và muốn đền bù thỏa đáng thì ban đầu cứ để Csgt lập hs giải quyết.
Vài dòng chia sẽ cùng bác chủ.

Hạng B2
22/12/14
230
731
93
1) Khả năng bên B bỏ cavet là rất cao, bởi đơn giản chỉ việc cớ mất là sẽ làm lại được.

2) Nếu đừng vội vàng chỉ cầm tờ cavet của bên B, ông anh của bác lẽ ra nên yêu cầu CSGT lập một biên bản xác minh sự vụ, có ý kiến hòa giải của CSGT cho hai bên tự giải quyết, có cam kết của bên B sẽ đền bù theo phương thức gì gì đó... thì bây giờ ông anh có thể mang một tờ đơn khiếu nại yêu cầu bồi thường gửi đến Cty bên B (vì hầu như các xe bê tông đều đứng tên pháp nhân chứ ko phải cá nhân riêng lẻ) và đề nghị họ giải quyết. Khi đó, chắc chắn sẽ có phương án khả thi, phần lớn sẽ nghiêng về khả năng họ chuyển sang bảo hiểm giải quyết vì phương tiện như vậy luôn luôn có tham gia bảo hiểm trách nhiệm dân sự và số tiền 20tr hoàn toàn nằm trong khung bồi thường được.

Bây giờ, ông anh của bác chỉ có cách duy nhất là quay lại nhờ các đồng chí CSGT đã đưa cavet của bên B cho bên A, nhờ họ lập lại biên bản để chứng minh cho sự việc rồi tìm đến pháp nhân đứng tên xe bê tông đó thôi.
Tks Bác tư vấn.

Hạng B2
22/12/14
230
731
93
Csgt đưa cavet cho A cầm mà A,B đồng ý thì coi như để 2 bên tự thỏa thuận. Họ không tham gia vào nữa.
Khả năng B bỏ cavet là rất lớn. Em từng chứng kiến bên đòi bồi thường họ không chỉ giữ cavet mà còn giữ cả GPLX.
Giờ muốn đòi chỉ có cách năn nỉ thôi. Không được thì coi như của đi thay người cho nhẹ lòng.
Nếu không sợ phiền và muốn đền bù thỏa đáng thì ban đầu cứ để Csgt lập hs giải quyết.
Vài dòng chia sẽ cùng bác chủ.
Tks Ý kiến của Bác.

Hạng B2
22/12/14
230
731
93
có quay phim hay chụp hình không vậy bác nếu không thì coi như thua rồi. Giấy tờ xe làm lại đơn giản lắm bác ạ, có csgt sao không bắt họ làm biên bản luôn.
Không Bác à, Ông anh em sợ giam xe nên đồng ý thương lượng cho nhanh, một phần ông sợ tắc đường. Ổng tưởng cầm Cavet là Ok rồi. Thôi thì thêm bài học, rút kinh nghiệm vậy.

Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Cũng căng lắm à nghen.Nếu anh công an làm chứng thì bác có thể khởi kiện ra tòa do trên cavet xe có thông tin xe và chủ sở hữu. Còn không thì khó đòi vì không có chứng cứ chứng minh xe B đụng xe A. Họ sẽ bỏ cavet và làm cavet mới. Còn giải pháp dở nhất là nhờ QCBX hỗ trợ, ăn chia theo tỷ lệ nào đó.hehe.:)

Hạng D
3/7/14
2.782
10.560
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
góp ý với các bác vậy :
1. Bên A : xe nên lắp camera hành trình.
2. Mời CSGT & bên B đứng trước nắp capo sedan Bên A để trao đổi ( mặc dù không có audio )
3. Bên A xe có bảo hiểm thì không sợ công an giam xe, lần sau ( nếu có xảy ra nữa ) thì yêu cầu CSGT lập Biên Bản Vụ việc.

Còn giờ vô thế này là xem như mất 20tr rồi.