Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Vừa qua, hàng loạt website ở VN bị tấn công vào db gắn script, backdoor,... điều hướng sang những trang quảng cáo, lừa đảo
Các chuỗi khi lây nhiễm có dạng như sau
https: // scripts[.]lowerbeforwarden[.] ml/ gos.php? mid=8&sid= 17&yuid =1 2&
lowerbeforwarden
donatelloflowfirstly [.]ga
blackwaterforllows[.]ga
js.donatelloflowfirstly[.]ga
....
Các cuộc tấn công này xuất phát từ IP của những nước: Trung Quốc, Đức, Pháp, Nga,...
Mặc dù đã tháo gỡ các chuỗi trên ra khỏi db, cập nhật theme và plugins sạch từ trang chủ nhưng vẫn bị tấn công.
Anh em nào đã bị dính chưởng thì vào cùng thảo luận đi ạ.
Nhân tiện, anh em có thể chia sẻ đang dùng phần mềm nào để backup đề phòng Ransomware ko ạ?

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
Cái này thường xuyên bị, nguyên nhân chính là do lỗ hổng trên bản theme hoặc 1 cái plugin nào đó mình cài đang ở version cũ lâu không được update mà ra.

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Cái này thường xuyên bị, nguyên nhân chính là do lỗ hổng trên bản theme hoặc 1 cái plugin nào đó mình cài đang ở version cũ lâu không được update mà ra.
đúng rồi bạn ! cty ông bạn mình đợt vừa rồi dính 2 web.

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
đúng rồi bạn ! cty ông bạn mình đợt vừa rồi dính 2 web.
Chính vì nguyên nhân này giờ em chuyển hết sang code Laravel rồi :D cứ dùng mã nguồn mở tiện thì tiện thật đấy nhưng bị hack hiếc khó chịu lắm.

4/4/19
26
1
8
40
Mình dùng Veeam Backup Endpoint backup sang NAS, thằng Veeam này nó đã mã hóa thành kiểu dữ liệu riêng của nó, ko biết ransomware có tấn công vào NAS và mã hóa tiếp không nhỉ?

Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
Bên mình đang dùng giải pháp kết hợp HPE Nimble Storage - Veeam. Cách đây 2 năm, cty từng bị dính mã độc, ko tiền chuộc nhưng mất 2 ngày để khôi phục dữ liệu. Toàn bộ hệ thống gần như đóng băng.
Từ hồi chuyển sang dùng giải pháp kết hợp HPE Nimble Storage - Veeam này thì tốc độ sao lưu và khôi phục dữ liệu nhanh hơn nhiều.

Tập Lái
24/3/19
27
2
9
34
Các bác cho em hỏi, khi bị dính ransomware như trong hình thì phải làm như thế nào để cứu lại dữ liệu ạ!

Hỏi phần mềm backup đề phòng Ransomware

Hỏi phần mềm backup đề phòng Ransomware

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
Bên mình đang dùng giải pháp kết hợp HPE Nimble Storage - Veeam. Cách đây 2 năm, cty từng bị dính mã độc, ko tiền chuộc nhưng mất 2 ngày để khôi phục dữ liệu. Toàn bộ hệ thống gần như đóng băng.
Từ hồi chuyển sang dùng giải pháp kết hợp HPE Nimble Storage - Veeam này thì tốc độ sao lưu và khôi phục dữ liệu nhanh hơn nhiều.
HPE và Veeam kết hợp, có 2 giải pháp là HPE SimpiVity - Veeam hoặc HPE Nimble Storage - Veeam đang được các nhiều doanh nghiệp lựa chọn không chỉ bởi tính bảo mật và độ sẵn sàng mà còn vì tính linh hoạt, đa dạng quy mô và tối ưu hóa chi phí nữa.

Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
HPE và Veeam kết hợp, có 2 giải pháp là HPE SimpiVity - Veeam hoặc HPE Nimble Storage - Veeam đang được các nhiều doanh nghiệp lựa chọn không chỉ bởi tính bảo mật và độ sẵn sàng mà còn vì tính linh hoạt, đa dạng quy mô và tối ưu hóa chi phí nữa.
Simplivity là dành cho các doanh nghiệp lớn.
Nimble dành cho các doanh nghiệp nhỏ hơn bác ạ.