Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi sơ đồ dây đuôi đèn pha H4

Hạng C
4/12/14
842
8.113
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Số là đèn pha xe e nó mù quá nên e muốn lắp thêm đèn phụ (đèn LED rời) và e dự định đấu như sau:

- Ko mở đèn pha thì hiển nhiên đèn phụ ko sáng.
- Mở đèn pha chế độ cos thì đèn phụ cũng ko sáng.
- Mở đèn pha chế độ pha (hoặc khi đá pha) thì đèn phụ sẽ sáng.

Về nguyên lý cấp điện thì e tính lấy từ dây tim pha của đuôi H4 ra làm tín hiệu kích. Dây này e qua 1 role. Khi đá qua pha (tức tim pha có điện) thì role sẽ đóng và đèn LED phụ sẽ sáng (nguồn LED phụ e lấy trực tiếp từ bình qua 1 cầu chì 15A).

Vấn đề là e kẹt chỗ lấy tín hiệu kích như sau (đuôi đèn H4 xe e y chang hình bên dưới).

sơ đồ dây đuôi đèn pha H4

Khi không bật đèn: E lấy đồng hồ VOM đo Vôn DC thì dây vàng là âm (-) còn cả 2 dây đen và đỏ đều là dương (+) thành ra không xác định đc cái nào là pha cái nào là cos (giữa đen và đỏ). Rơ le có 2 chân (dương và âm). Nếu chân âm role câu vào vàng, chân dương móc vào đỏ hoặc đen thì role đều nhãy (đóng mạch). Nếu chân âm role câu vào mass sườn (hay mass bình acqui) thì chân dương câu bất cứ dây nào (đen - vàng - đỏ) cũng đều nhảy (đóng mạch). Thành ra cuối cùng e ko xác định đc chân nào dương chân nào âm và chân nào cos - pha.

Khi bật đèn ở COS: Chân âm role câu vào vàng. Chân dương role móc đen hoặc đỏ đều nhảy. Khi bật đèn ở PHA: Chân âm role câu vào vàng. Chân dương role móc vào đen thì ko nhảy, móc vào đỏ thì nhảy.

Cuối cùng e mù luôn ko biết phải câu role làm sao để đạt yêu cầu. Các cao thủ nào có cao kiến xin cho e lời khuyên phải lấy tín hiệu kích role chỗ nào ạ. Sao e thấy điện xe e nó lạ lạ nhất là cái chỗ ko bật đèn mà 2 chân đen - vàng của H4 đều có điện!!!?? Vậy ko lẽ điện bình thường trực luôn luôn qua đèn và công tắc trên vô lăng là để nối mass? Xe em Suzuki ạ.

Xin chân thành cảm ơn!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi sơ đồ dây đuôi đèn pha H4?

Cách lắp đặt đèn H4​

Bước 1: Định vị chân đế giữ đèn​

Tháo chân giữ đèn ra khỏi bóng đèn, đưa chân giữ vào đúng vị trí sau cụm đèn và định vị lại kẹp giữ. Bác yên tâm, không thể lắp sai chân giữ được, vì nó chỉ có 1 chiều phù hợp. Tháo chân giữ đèn ra khỏi đèn, đặt chân giữ vào hốc đèn sau đó định vị lại bằng kẹp giữ.

Bước 2: Đưa đèn vào đúng chiều.​

Chú ý tại bước này cần phải đưa đèn vào đúng chiều, hướng mặt cắt đèn cốt lên trên.

Bước 3: Gắn chụp nhựa chống bụi và nước.​

Phần chụp nhựa có hai dạng, chụp kín: ví dụ với xe Vios E và chụp để thừa chân jact đèn ra ngoài (với một số xe đời cũ hoặc bán tải). Nếu là chụp kín có thể đưa tất cả bóng đèn và Driver (nếu mẫu đèn có) vào bên trong và đậy lại.

sơ đồ dây đuôi đèn pha H4

Giá bán đèn H4 ô tô​

Giá bán đèn H4 ô tô trong khoảng tầm 400k - 1 triệu và có thể mua dễ dàng ở các gara xe hay các trang thương mại điện tử.

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Bố trí đuôi đèn H4 là 2 chân đối diện nhau là tóc pha,trong đó có 1 chân nối mát là chân chung,chân chung đó với chân lệch là tóc cốt.Không ai đưa + thường trực xuống đuôi đèn vì nguy cơ chạm chập là rất cao,công tắc có thể là công tắc - để khiển rơ-le nhưng từ rơ-le phải là đưa + xuống đuôi đèn.

• Like
Reactions: josephvn
Hạng C
4/12/14
842
8.113
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bố trí đuôi đèn H4 là 2 chân đối diện nhau là tóc pha,trong đó có 1 chân nối mát là chân chung,chân chung đó với chân lệch là tóc cốt.Không ai đưa + thường trực xuống đuôi đèn vì nguy cơ chạm chập là rất cao,công tắc có thể là công tắc - để khiển rơ-le nhưng từ rơ-le phải là đưa + xuống đuôi đèn.

Đọc xong e cũng chẳng hiểu gì luôn. Tuy nhiên, e vừa chợt lóe ra ý tưởng là sẽ ko lấy từ tim pha đuôi H4 nữa vì sự phức tạp nêu trên. E sẽ lấy từ đèn báo pha trên taplo. Theo e bít thì dòng qua đèn này rất nhỏ. E chỉ hy vọng nó đủ đóng role là chuẩn!

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
nói bác thử đừng xài đồng hồ vom. bác kiếm cái bóng nào 12v xác định cho nhanh

Hạng C
25/4/15
524
513
93
44
khoan nói chuyện đấu dây

nhưng mà bác gắn led thêm khi mở pha sáng led sáng pha để sáng thêm thì ko thêm bao nhiu đâu bác ợ

tưởng bác muốn gắn led daylight cho x e chớ. còn trường hợp bác bác gắn thêm đèn rời như mấy chiếc suv hay bán tải đi đêm ah, sẽ sáng hơn nhiều

Hạng B1
24/12/15
53
15
8
45
Bạn cm phần khi tắt đèn y nhu phần bật cos là sao? . Có lẽ bạn đo kỹ quá nên quên chẳng? . Bạn thử dùng đồng hồ đo áp xem . Mình nghĩ bạn để con rơle vào đó thì nó vẫn tác động nếu áp chưa hẳn là ~12v°, nghĩa là khoảng 9v). Bạn rút đèn ra để đo áp sẽ ra vấn đề ngay ạ.
1. Rút 1 bên đèn và đo áp 3chân rắc kia) để quay mặt ra ngoài hoặc úp mặt nhìn theo chân bóng đèn. trong 3 trường hợp .
2. Rút cả hai bóng h4 ra và làm tiếp tục.
Sẽ nhớ lâu lắm. Đấy

Hạng B1
24/12/15
53
15
8
45
Ý chết bác cm lâu quá rồi em lại tưởng mới

Tập Lái
21/1/20
6
1