Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Hỏi: Tại sao người Việt phải cúng xe?
Người Việt Nam mình có rất nhiều đạo và có những tập tục và cách tín ngưỡng khác nhau, rất nhiều người tin rằng xe mới mua về phải cúng, hoặc hàng tháng phải cúng xe vào những ngày nhất định, một số người cho rằng chỉ xe kinh doanh mới cúng và xe gia đình thì không cúng làm gì, tất nhiên một số anh chị đạo công giáo thì không tin vào những chuyện này và không bao giờ cúng xe.[pagebreak][/pagebreak]
Vậy câu hỏi đặt ra là có nên cúng xe hay không? Cúng xe thế nào cho đúng? Tại sao phải cúng xe? Người nước ngoài họ có cúng xe như người Việt mình không?

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Có thờ có thiêng, có kiêng có lành. Theo em tùy vào tín ngưỡng tâm linh của từng người. Em thấy có người cúng hoài nhưng tai nạn vẫn xảy ra và có người không cúng nhưng vẫn bình an hằng ngày.

Cũng giống như có người ăn chay, niệm phật đi chùa thường xuyên nhưng vẫn tai họa đều đều, và ngược lại. Phúc hay Họa là do cái nghiệp mình tạo ra chứ không phải do chiếc xe ạ. Cũng giống như gọi là xe điên thì làm gì có xe điên, chỉ có tài xế, người điều khiển điên thôi ạ. Đó là ngu kiến của em

Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Like "ngu kiến" bác realman. Bác thớt hỏi như thế chắc chắn là bác ấy ko cúng ko yên tâm, vì thế bác nên cúng cho yên tâm, lỡ có vấn đề gì thì khỏi phải đổ lỗi. Nếu xe mới thì tìm trai tân đổ bia lên xe nha bác. Haha

E thì chả cúng kiếng gì, vì e theo thuyết vô thần.

Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Like "ngu kiến" bác realman. Bác thớt hỏi như thế chắc chắn là bác ấy ko cúng ko yên tâm, vì thế bác nên cúng cho yên tâm, lỡ có vấn đề gì thì khỏi phải đổ lỗi. Nếu xe mới thì tìm trai tân đổ bia lên xe nha bác. Haha

Ah Bác nói cái đúng TIM... mình cúng ăn theo thì đúng hơn, thấy ai cũng làm thế mình không làm thấy kỳ kỳ. Ra đường ai cũng đội nón BH có mình mình không đội thấy như người ngoài hành tinh, ấy thế dù biết rằng ở VN ít người xem trọng đội nón BH để đảm bảo tính mạng hơn là đối phó các bác bồ câu

Hạng B2
18/1/13
318
178
43
Theo em, bác nên tổ chức "Rửa xe": Thắp hương báo cáo thành tích với ông bà tổ tiên, sau đó cụng ly với anh em bạn bè cho thỏa cái dạ, còn biện lễ cúng đầu xe hàng tháng thì khỏi cần...
Bởi vì: Hàng tháng bác thắp hương bàn thờ là đầy đủ Tổ tiên và Ngũ vị phúc thần rồi, khỏi cúng riêng làm chi ( chả lẽ đụng đến cái quái gì cũng cúng cả)
P/s: Em cũng chủ nghĩa vô thần, nhưng thắp hương bàn thờ tiên tổ phải làm vì đó là lễ nghĩa ;)

Hạng B2
26/6/15
431
323
63
56

Theo dao hoi, thi thuyet vo than la ke thu so 1 cua hoi giao, ke do la do tai giao, va thien chua giao, phat giao.

vay bac la cs roi kkkkk.

• Like
Reactions: hoangthienle