Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
27/3/08
234
1
20
Số là giữa tháng 7 này mình cùng gia đình (bà cả + F1-2) ra Hà nội khoảng 10 ngày tham quan du lịch.
Xin các bác đã đi cho góp cho chút kinh nghiệm về địa điểm tham thú, các quán xá nên ghé, các món ăn nên thử tại Hà nội.
Mình cũng định làm 1 tour ba lô đến Hạ long thì các bác nào biết cũng giúp với nhé.

Đa tạ các bác

Tập Lái
17/6/10
11
0
0
Mình mạn phép vào cung cấp 1 tí thông tin nhé!
Ra Thủ đô thì nhà bác nên đến các địa điểm sau:
  • Lăng Bác.
  • Phố cổ Hà Nội (Hà Nội 36 phố phường)
  • Chợ Đồng Xuân
  • Chùa một cột (còn được gọi là chùa Diên Hựu)
  • Chùa Trấn Quốc (Ngôi chùa cổ nhất Việt Nam)
  • Văn Miếu Quốc Tử Giám
Nếu có cả F1 - 2 nữa thì mình nghĩ là cho các bé đi viện bảo tàng - Nhà sàn Chủ tịch Hồ Chí Minh, viện bảo tàng dân tộc học,.. để mấy bé biết nhiều hơn về lịch sử và văn hóa Việt Nam.

Còn cái tour balo đến Hạ Long, nếu túi tiền nhà mình khá thì nên đi tour du thuyền Hạ Long. Vừa được nghỉ ngơi vừa được thăm thú, nhìn ngắm, chụp hình cảnh toàn Vịnh Hạ Long.

Đây là một vài ý kiến, không biết các member nào đã từng đi HN nhiều thì tư vấn thêm cho nhà bác.

Hạng B1
26/3/10
83
0
0
39
Hà Nội
Thêm vài địa điểm ăn uống:
... Kem, 35 Tràng Tiền . Kem thủy tạ, kem ốc quế socola ngon tuyệt (hồ Gươm)
....Hoa quả dầm và sữa chua nếp cẩm - phố Tô Tịch
....Trà đạo ở phố Nguyên Hồng
....Đồ hải sản ốc, ngao, ghẹ ... nướng, xào, luộc và bánh bao chiên ,quán này ngon tuyệt. Số 2 Hoàng Ngọc Phách
....Phở cuốn - Ngũ Xá (hồ TRúc Bạch)
....Sủi cảo, mì vắn thắnquán vệ đường thôi, nhưng ngon nổi tiếng - ngay cạnh cái SEVEN TEEN.
....Bún cá (hoặc bánh đa cua) ở Hàng Đậu!
....Đồ linh tinh, nem rán, bánh bao, chè ... lên khu trường AMS ý! ngon!
Nói chung nhìu nơi để bác đến lắm, tuy nhiên bác nên hỏi kĩ đường truớc khi xuất phát nhé.
Nghe bác nói sắp ra đó e nhớ HN quá đi, huhu,

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Bác cũng nên chuẩn bị một chút về tâm lý để đi ăn uống, mua bán tại Hà Nội nhé, nhìn chung cách thức phục vụ ở các quán xá là có nhiều vấn đề ...

Hạng B1
26/3/10
83
0
0
39
Hà Nội
Cái này thì cũng dễ hiểu thôi, tuy nhiên mỗi miền mỗi khác mà, ko hoàn toàn tốt, ko hoàn toàn xấu,

Hạng B2
27/3/08
234
1
20
Dda tạ các bác đã cho thông tin về ăn uống ngủ nghỉ.

wusnat nói:
Bác cũng nên chuẩn bị một chút về tâm lý để đi ăn uống, mua bán tại Hà Nội nhé, nhìn chung cách thức phục vụ ở các quán xá là có nhiều vấn đề ...

Bác đừng làm mình khiếp trước khi khởi hành mà, nói chung cũng đã chuẩn bị tâm lý đeo vòng sắt quanh cổ để còn về lại xì phố bác ợ. :p

Hạng B1
14/8/09
79
0
0
Vấn đề gì hả bác ? Em thấy bình thường mà
HN cũng nhiều món đặc sắc lắm .
Nem chua rán (chiên ) bà già: Ngõ Tạm Thương trên đường Hàng Bông .
Kem Tràng Tiền , trên đường TRàng Tiền gần bờ hồ
Phở cuốn ở gần hồ tây
Chè 3 màu ở Phố Cửa Bắc
Chân gà nướng ở đường Phạm Ngọc Thạch (chỉ bán chiều - tối )
Ngẩu pín nướng trên đường Giải Phóng
Cháo vịt ở Khu Ninh Đàm
Vịt áp chảo trên đường Kim Mã
Bít tết trên phố Tuệ Tĩnh (ăn bò Mỹ 80K 1 suất )
Chả Cá Lã Vọng cũng trên đường Tuệ Tĩnh
Còn nhiều nữa em chưa nhớ ra , híc kể ra em lại nhớ HN quá

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Về giao thông thì ở HN hiện nay có 3 việc sau bác cần chuẩn bị tinh thần trước để làm quen, nếu bác chạy 4B ra HN:

1- Trong phố bác sẽ thấy ô tô chạy loạn xạ trên đường, giành đường với xe máy luôn. 4B chen bên trái bên phải tùm lum, không phải chỉ chạy theo 1-2 làn như trong Sg.
2B chạy ra giữa đường chen với 4B, nhưng hiếm khi 2B va quệt với 4B.

2- Xuất hiện nạn giang hồ đi 2B giả đò bị xe 4B chẹt lên chân để ăn vạ làm tiền.

3- Vấn nạn trên phố không có chỗ đậu xe. Phải tìm đường nhỏ để đậu xe.

Nhìn chung xxx ngoài HN hiền hơn trong này, nhưng không hiểu khi nhìn thấy biển xe SG thì xxx còn hiền hay không.

Chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẻ, nhiều thuận lợi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
kutitimxe nói:
wusnat nói:

Bác đừng làm mình khiếp trước khi khởi hành mà, nói chung cũng đã chuẩn bị tâm lý đeo vòng sắt quanh cổ để còn về lại xì phố bác ợ. :p

Phần nào đúng đấy bác ạ. Nói chung trước khi bác bước vào cửa hàng người ta, trong đầu đã biết mua gì thì ok, còn đi vào mà hỏi hỏi chọn chọn là sẽ mất vui đấy.

Ăn mặc cho lịch sự, tỏ vẻ giàu có, ăn to nói lớn thì sẽ được nhân viên phục vụ đối xử lễ phép hơn nhé bác, ăn mặc phủi phủi bụi bụi, nói năng nhẹ nhàng là cũng dễ...mất vui luôn.

Đi Hạ Long bác nên đi về trong ngày, vì đẹp thì đẹp nhưng nhìn trên 30p là chán ngắt rồi. Nếu có thời gian bác nên lên Sapa chơi 3 ngày. Hà Nội đẹp, rất có hồn, nhưng nhỏ thôi, 10 ngày có lẽ hơi nhiều quá.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.