Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Các bác cho em hỏi thăm 1 tí, em ở Tp. HCM, sắp xây 1 nhà phố có lên tầng, em chỉ biết tí chút về xây dựng nên chắc cần thuê 1 tư vấn giám sát để hỗ trợ. Thì em có 1 số thắc mắc như sau:

1. Tư vấn giám sát có phải hiểu là 1 người am hiểu về kiến trúc, xây dựng, thiết kế và đứng ra giám sát kỹ thuật đơn vị thi công, với người có tâm với nghề, hiểu không khác gì là giám sát cho chính căn nhà của mình ?
2. Giá thuê thường khoảng bao nhiêu ? tính theo quy mô công trình hay là theo thời gian (Vd xây đến khi hoàn thiện thô hoặc hoàn thiện nội thất hết 4 tháng rưỡi chẳng hạn).
4. Nên yêu cầu tư vấn giám sát đứng ở công trình, hay tấn xuất ghé kiểm tra là bao nhiêu giờ, trên này, cả ngày hay bao nhiêu lần trên tuần. Nên tìm hiểu và tìm kiếm thuê tư vấn giám sát ở đâu hay từ những đơn vị nào ?
5. Có, mẹo, luật hay lưu ý gì cần quan tâm giữa 3 bên là chủ nhà, tư vấn giám sát và đơn vị thi công không ?

Em xin cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
10/11/12
512
90
28
Tôi cũng cần chia sẻ thắc mắc trên ,sao không thấy bác nào chia sẻ vậy ta,

Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Kinh nghiệm bản thân ...
Kêu giám sát thì phải ngườời thân quen chút còn ko thì khỏi kêu luôn vì trách nhiệm của họ rất là hạn chế chưa tính đi êm với Thầu ( ăn nhậu)
Nếu bác am hiểu chút về xd thì nhờ ae , con chau..cha ...gì đó coi và báo cáo = hình ảnh ok là đc..
Quan trọng nhất là bản vẽ thiết kế phải đảm bảo chuẩn mực 100% thì giám sát rất dễ… càng phat sinh nhiều càng khó giám sát kiểu này..
p/s : cái này đng nói xây nhà phố, nhỏ nhe bác..

• Like
Reactions: HieuTrader
Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Kinh nghiệm bản thân ...
Kêu giám sát thì phải ngườời thân quen chút còn ko thì khỏi kêu luôn vì trách nhiệm của họ rất là hạn chế chưa tính đi êm với Thầu ( ăn nhậu)
Nếu bác am hiểu chút về xd thì nhờ ae , con chau..cha ...gì đó coi và báo cáo = hình ảnh ok là đc..
Quan trọng nhất là bản vẽ thiết kế phải đảm bảo chuẩn mực 100% thì giám sát rất dễ… càng phat sinh nhiều càng khó giám sát kiểu này..
p/s : cái này đng nói xây nhà phố, nhỏ nhe bác..
Cảm ơn bác nha, em cũng được 1 bác chia sẻ như sau, em trích cho các bác đọc
Bác cần hiểu rõ nhiệm vụ của Tư vấn giám sát là Tư vấn và Giám sát. Có nghĩa bác là vai Chủ đầu tư, bác là người không có gì ngoài tiền, cái bác thiếu là bác không có hiểu biết rõ về nghề và cần người hỗ trợ trong vấn đề này. Trong xây dựng các công trình lớn thì có chia ra là Tư vấn thiết kế - là người tư vấn trong quá trình thiết kế công trình, Tư vấn giám sát - là người tham gia giám sát thi công xây dựng công trình để đảm bảo quyền lợi cho chủ đầu tư. Còn với quy mô nhỏ như nhà dân thì thường 1 ông sẽ làm tất luôn, có nghĩa là đi cùng bác từ lúc lên bản vẽ đến lúc xây dựng, nghiệm thu, quyết toán. Vậy nên trả lời sơ bộ với bác mấy vấn đề như sau:
  1. Tư vấn giám sát (TVGS) là người đương nhiên phải có chuyên môn về tất cả những gì bác nói.
  2. Giá với công trình nhỏ như nhà dân sẽ tính là 5% tổng giá trị công trình sau quyết toán (Hoặc hơn nếu chủ nhà rủng rỉnh). Công trình lớn thì phần trăm này cảm nhỏ lại (Theo tiêu chuẩn Việt Nam)
  3. Tìm đơn vị nào thì bác tìm qua người quen là tốt nhất. Không thì những đơn vị có hợp đồng với nhau rõ ràng. Hoặc đơn giản giữa cá nhân với cá nhân. Nhưng giữa 2 bên phải có yêu cầu ràng buộc. Và đương nhiên làm việc phải có trách nhiệm. Bác bỏ tiền ra thuê giám sát thì cũng không phải bác phó mặc cho họ và nhà thầu thích làm gì thì làm. Thỉnh thoảng mình cũng phải qua xem sao.
  4. Mẹo thì theo em chả có gì đâu bác, tất cả bác cứ bảo làm biên bản nghiệm thu qua từng giai đoạn, theo đúng tiến độ giải ngân công trình. Ông TVGS đồng ý nghiệm thu thì mình mới nghiệm thu, đồng ý thanh toán thì mình thấy ổn là mình thanh toán. Tất cả thể hiện qua giấy tờ hết bác nhé, chứ làm việc đừng nói mồm.
Một chút ngu ý của em, bác cứ tham khảo nhá. Nói về việc này em chỉ nói sơ sơ vậy thôi. Chứ sâu rộng ra nó còn nhiều vấn đề lắm.

Tập Lái
17/12/19
2
9
0
31
Em xin mạn phép cung cấp cho Bác một số thông tin:
  1. TVGS là chuyên gia trong lĩnh vực xây dựng, được CĐT thuê để thực hiện công việc "tư vấn" cho CĐT và "giám sát" các nhà thầu thi công như: Tư vấn và đàm phán HĐ thi công; giảm thiểu các rủi ro kỹ thuật và BPTC; tư vấn nghiệm thu vật liệu đầu vào theo HĐ; giám sát nhà thầu thi công và nghiệm thu các hạng mục thi công; ... Nói chung vai trò và nhiệm vụ của TVGS là đại diện CĐT kiểm soát tiến độ, khối lượng, chất lượng, an toàn lao đông, vệ sinh môi trường.
  2. Giá thuê tùy theo Bác thuê full time hay part time; thường nhà phố em khuyến khích bác thuê 01 chuyên gia part time thôi; có thể 01 tuần đến công trình 02 - 03 lần thực hiện công việc kiểm tra, nghiệm thu ... Giá khoảng 05 - 07 triệu/ tháng tùy theo đẳng cấp của TVGS (xây 4 tháng khoảng 20tr TVGS để đảm bảo nhà chất lượng là quá tuyệt vời nha Bác)
  3. Có rất nhiều Cty cung cấp dịch vụ này, bác google rất nhiều; nhưng theo em bác nên ưu tiên nhờ người quen là xây dựng hoặc 01 kỹ sư xây dựng nhiều kinh nghiệm (độc lập với nhà thầu thi công) có làm part time; vì làm tư vấn cần cái tâm công khai minh bạch; tư vấn & bảo vệ quyền lợi cho CĐT và giám sát nhà thầu chí công vô tư (có thể hỗ trợ nhà thầu về mặt kỹ thuật để triển khai nhanh hơn, tiết kiệm hơn...)
  4. Lưu ý:
  • Thiết kế rõ ràng
  • Hợp đồng thi công cụ thể rõ ràng, tránh phát sinh
  • Cuối cùng là nếu đc bác nên thuê tư vấn trước khi triển khai tìm nhà thầu thi công (vì phí tư vấn rất rẻ và bác được lợi rất rất nhiều nếu gặp tư vấn tận tâm).
Trên là một số ý kiến của em thông tin đến bác; chúc bác sức khỏe sớm xây nhà đẹp!

Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Em xin mạn phép cung cấp cho Bác một số thông tin:
  1. TVGS là chuyên gia trong lĩnh vực xây dựng, được CĐT thuê để thực hiện công việc "tư vấn" cho CĐT và "giám sát" các nhà thầu thi công như: Tư vấn và đàm phán HĐ thi công; giảm thiểu các rủi ro kỹ thuật và BPTC; tư vấn nghiệm thu vật liệu đầu vào theo HĐ; giám sát nhà thầu thi công và nghiệm thu các hạng mục thi công; ... Nói chung vai trò và nhiệm vụ của TVGS là đại diện CĐT kiểm soát tiến độ, khối lượng, chất lượng, an toàn lao đông, vệ sinh môi trường.
  2. Giá thuê tùy theo Bác thuê full time hay part time; thường nhà phố em khuyến khích bác thuê 01 chuyên gia part time thôi; có thể 01 tuần đến công trình 02 - 03 lần thực hiện công việc kiểm tra, nghiệm thu ... Giá khoảng 05 - 07 triệu/ tháng tùy theo đẳng cấp của TVGS (xây 4 tháng khoảng 20tr TVGS để đảm bảo nhà chất lượng là quá tuyệt vời nha Bác)
  3. Có rất nhiều Cty cung cấp dịch vụ này, bác google rất nhiều; nhưng theo em bác nên ưu tiên nhờ người quen là xây dựng hoặc 01 kỹ sư xây dựng nhiều kinh nghiệm (độc lập với nhà thầu thi công) có làm part time; vì làm tư vấn cần cái tâm công khai minh bạch; tư vấn & bảo vệ quyền lợi cho CĐT và giám sát nhà thầu chí công vô tư (có thể hỗ trợ nhà thầu về mặt kỹ thuật để triển khai nhanh hơn, tiết kiệm hơn...)
  4. Lưu ý
  • Thiết kế rõ ràng
  • Hợp đồng thi công cụ thể rõ ràng, tránh phát sinh
  • Cuối cùng là nếu đc bác nên thuê tư vấn trước khi triển khai tìm nhà thầu thi công (vì phí tư vấn rất rẻ và bác được lợi rất rất nhiều nếu gặp tư vấn tận tâm).
Trên là một số ý kiến của em thông tin đến bác; chúc bác sức khỏe sớm xây nhà đẹp!
Cảm ơn bác nha, mà ý 2 về tiền bạc thì thấy nhẹ gánh đấy nhưng mà 1 tuần ghé xem có 2 3 lần, 1 lần không biết trong bao lâu thì có thưa thớt quá không bác, trong khi 1 ngày là đã làm được bao nhiêu thứ rồi, có bao nhiêu thay đổi rồi, thiếp nghĩ 1 ngày phải tạt qua công trình nhìn ngó 2 lần là ít.

Trùm Cô
27/11/07
854
46.473
93
Ngó nhiều thì tiền nhiều thôi. Nhà mình thuê Gs từ sáng đến chiều khoảng 10tr/tháng. Có option nửa ngày nữa.

Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Ngó nhiều thì tiền nhiều thôi. Nhà mình thuê Gs từ sáng đến chiều khoảng 10tr/tháng. Có option nửa ngày nữa.
Cảm ơn bác nha, như nhà bác hiểu hôm na, là ngó ngày 8 tiếng như làm công ăn lương bình thường nhỉ ?