Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi thay lốc lạnh xe oto

Hạng D
17/10/13
1.437
11.921
113
Xe em lốc lạnh bị kêu, đã châm nhớt hết kêu nhưng đi xa chạy liên tục nhiều giờ kêu + lốc chạy liên tục khác với trước đây ngắt thường hơn. Như vậy lốc sấp đến tuổi rồi
Em nhờ các bác tư vấn là khi thay lốc mới cần thay thêm những cái gì nữa ( dĩ nhiên phải bơm gas thay bộ hút ẩm rồi). Mỗi lần tháo lóc ra chi phí gas nhớt, công hơn 1 triệu đồng, em sợ thay cái lốc xong vài tháng lại hỏng cái khác ( van tiết lưu chẳng hạn) lại tháo ra thay tiếp mất thêm 1 triệu tiền bơm gas và công nữa.
Em biết hệ thống lạnh có mấy thứ Dàn nóng, dàn lạnh, van tiết lưu. Như vậy khi thay lốc các bộ phận kia có cần thay không vì nó hơn 10 tuổi rồi. Em sợ lốc chết thì mấy anh kia sấp đến ngày chết.
Khi thay lốc có 2 loại : loại mới 5 triệu, Lốc nghĩa địa 1-2 triệu, thấy nhiều người chọn lốc nghĩa địa. Em muốn hỏi lốc nghĩa địa xài được lâu không ?

Hạng B1
31/1/16
57
25
8
39
Long an
Em vừa thay lóc và dàng lạnh xong. Lóc nghĩa trang và dàng lạnh thì mới tổng thể hết 8 chai.
Vì xe đa hơn 10 tuổi nên dàng lạnh bị mục hư xì gas, lóc thì kêu rè rè khó chịu.
Thay xong chạy im ru lạnh như o bắc cực.

• Like
Reactions: meoi
Hạng D
17/10/13
1.437
11.921
113
Em vừa thay lóc và dàng lạnh xong. Lóc nghĩa trang và dàng lạnh thì mới tổng thể hết 8 chai.
Vì xe đa hơn 10 tuổi nên dàng lạnh bị mục hư xì gas, lóc thì kêu rè rè khó chịu.
Thay xong chạy im ru lạnh như o bắc cực.
Cám ơn Bác. Lóc lạnh xe Bác kêu nhưng còn lạnh không?. Xe em lốc kêu nhưng còn lạnh khá băng khoang kg biet giải quyết sao

Hạng B2
24/3/13
319
136
58
Xe em lốc lạnh bị kêu, đã châm nhớt hết kêu nhưng đi xa chạy liên tục nhiều giờ kêu + lốc chạy liên tục khác với trước đây ngắt thường hơn. Như vậy lốc sấp đến tuổi rồi
Em nhờ các bác tư vấn là khi thay lốc mới cần thay thêm những cái gì nữa ( dĩ nhiên phải bơm gas thay bộ hút ẩm rồi). Mỗi lần tháo lóc ra chi phí gas nhớt, công hơn 1 triệu đồng, em sợ thay cái lốc xong vài tháng lại hỏng cái khác ( van tiết lưu chẳng hạn) lại tháo ra thay tiếp mất thêm 1 triệu tiền bơm gas và công nữa.
Em biết hệ thống lạnh có mấy thứ Dàn nóng, dàn lạnh, van tiết lưu. Như vậy khi thay lốc các bộ phận kia có cần thay không vì nó hơn 10 tuổi rồi. Em sợ lốc chết thì mấy anh kia sấp đến ngày chết.
Khi thay lốc có 2 loại : loại mới 5 triệu, Lốc nghĩa địa 1-2 triệu, thấy nhiều người chọn lốc nghĩa địa. Em muốn hỏi lốc nghĩa địa xài được lâu không ?
Mình mới thay lốc lạnh mới, dàn nóng, dàn lạnh van tiết lưu, cuc solenoi, vo gas, súc két nước, tien công hết 14tr. Máy nổ êm và nhẹ hơn, mát lạnh luôn. Xe mình 8 năm òi.

Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
"Xe em lốc lạnh bị kêu, đã châm nhớt hết kêu nhưng đi xa chạy liên tục nhiều giờ kêu + lốc chạy liên tục khác với trước đây ngắt thường hơn"

Xe bác Meoi bị hư cái ly hợp máy lạnh rồi, tên tiếng Anh là Clutch, như hình trên. Vì cơ chế hoạt động của cái clutch này nó giống như relay, cầu giao tự động, vậy, khi nhiệt độ đủ lạnh do Cảm biến nhiệt độ đo được, thì cái clutch sẽ hoạt động để ngắt máy lạnh không để máy lạnh làm việc nữa, khi nào nhiệt độ tăng thì cái Clutch này sẽ bật máy lạnh hoạt động.
Ngoài ra block lạnh còn có vòng bi, lâu ngày sẽ rơ thì mình thay thêm vòng bi.

Nếu thay mới thì nên thay, còn nếu mua cũ, thì sửa lại cái máy lạnh của mình rồi sài vì cũng chừng đó tiền, trị được bịnh của nó, rước cái cũ vào vài hôm thì nó hư nữa thì lãi tốn tiền tốn thêm công sức nữa..

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: meoi
Hạng D
17/10/13
1.437
11.921
113
"Xe em lốc lạnh bị kêu, đã châm nhớt hết kêu nhưng đi xa chạy liên tục nhiều giờ kêu + lốc chạy liên tục khác với trước đây ngắt thường hơn"

Xe bác Meoi bị hư cái ly hợp máy lạnh rồi, tên tiếng Anh là Clutch, như hình trên. Vì cơ chế hoạt động của cái clutch này nó giống như Hộp số tự động vậy, khi nhiệt độ đủ lạnh do Cảm biến nhiệt độ đo được, thì cái clutch sẽ hoạt động để ngắt máy lạnh không để máy lạnh làm việc nữa, khi nào nhiệt độ tăng thì cái Clutch này sẽ bật máy lạnh hoạt động.
Ngoài ra block lạnh còn có vòng bi, lâu ngày sẽ rơ thì mình thay thêm vòng bi.

Nếu thay mới thì nên thay, còn nếu mua cũ, thì sửa lại cái máy lạnh của mình rồi sài vì cũng chừng đó tiền, trị được bịnh của nó, rước cái cũ vào vài hôm thì nó hư nữa thì lãi tốn tiền tốn thêm công sức nữa..
Cám ơn Bác

• Like
Reactions: trantrongthivn
Hạng C
13/2/14
657
2.036
93
bác me oi vô facebook -HTX Mazda 6 các anh ấy chỉ cho cái nào nên thay, cái nào không nên thay và ship các hàng cần thay về mà già thì rẻ rất nhiều. bác nhé

Hạng B2
18/9/12
497
841
93
HCM
Bác lưu ý nha, mình cũng bị hư lốc, tiếc tiền chỉ thay lốc mới rồi súc rửa hệ thống dùng tiếp, cuối cùng nó bị mạt sắt nghẹt cả hệ thống, cuối cùng cũng phải thay cả dàn.

Nên bác nên cân nhắc việc lôc hư phần nào, nếu hư bên trong do bạc ma sát thì nên thay cả hệ thống: Lốc, dàn nóng, lọc ga, van tiết lưu. Thà 1 lần đau còn hơn.