Hạng B2
18/3/09
127
97
28
Hiện tại em có tài sản như sau:
1) Em đã có miếng đất đã xây nhà (chỉ tên mình em) chưa hoàn công
2) Em vừa mua căn nhà trước Tết vài tháng và đã có sổ hồng (tên 2 vợ chồng)

Bây giờ em bán căn nhà này, thuế thu nhập cá nhân tính thế nào? Các câu hỏi như sau:
1) Có được miễn thuế k? vì đây là căn nhà duy nhất em có sở hữu nhà, còn miếng đất kia chỉ là sổ sở hữu đất thôi
2) Nếu phải đóng thuế, thì đóng 2% giá hợp đồng bán (chồng đóng hay vợ đóng). Vợ có thể không đóng, vì miếng đất kia chỉ sở hữu tên em. ??
3) Có khả năng đóng thuế bằng cách tính khác: 25% tiền lời (giá mua 1ty HĐ Công chứng- giá bán 1 tỷ HĐ công chứng = 0 vND). Như vậy có được hay k?

Em tìm trên mạng thấy lung tung quá.
Các bác chỉ giáo giúp em.
Trân trọng cám ơn

• Like
Reactions: Quan Sie
Hạng D
16/12/09
1.178
10.847
113
Theo em biết trường hợp miễn thuế TNCN là tặng cho, thừa kế, và bên nhận đó là tài sản duy nhất.
Còn mua bán đều phải chịu thuế, dù là ba mẹ mua bán với con.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Hiện tại em có tài sản như sau:
1) Em đã có miếng đất đã xây nhà (chỉ tên mình em) chưa hoàn công
2) Em vừa mua căn nhà trước Tết vài tháng và đã có sổ hồng (tên 2 vợ chồng)

Bây giờ em bán căn nhà này, thuế thu nhập cá nhân tính thế nào? Các câu hỏi như sau:
1) Có được miễn thuế k? vì đây là căn nhà duy nhất em có sở hữu nhà, còn miếng đất kia chỉ là sổ sở hữu đất thôi
2) Nếu phải đóng thuế, thì đóng 2% giá hợp đồng bán (chồng đóng hay vợ đóng). Vợ có thể không đóng, vì miếng đất kia chỉ sở hữu tên em. ??
3) Có khả năng đóng thuế bằng cách tính khác: 25% tiền lời (giá mua 1ty HĐ Công chứng- giá bán 1 tỷ HĐ công chứng = 0 vND). Như vậy có được hay k?

Em tìm trên mạng thấy lung tung quá.
Các bác chỉ giáo giúp em.
Trân trọng cám ơn
Ơ bác này hay nhỉ! Bác cứ nghĩ đơn giản là nhà hay đất đứng tên 1 Ng là chỉ của chồng hoặc vợ hay sao? Khi đã có giấy ĐK kết hon thì mọi tài sản phát sinh từ lúc đăng ký đều là tài sản chung của ca 2 vc nhé! Nếu ko thì các bác cứ âm thầm mua nhà cho những người phụ nữ ko phải phu nhân chính thức thì gay go quá! Chuyện đứng tên trên sổ là 1 Ng thì chỉ có tính chất danh nghĩa thoi còn tài sản đó vẫn là của chung (nếu có ĐK kết hon). Trưởng hợp là của riêng khi và chỉ khi vợ hoặc chồng chấp nhận bằng văn bản được công chứng xác nhận rằng tài sản đó là của riêng vợ hoặc chồng thoi nhé!
Bác đã đứng tên 2 tài sản là BĐS rồi thì miễn thuế gì nữa (trừ phi 1 trong 2 cái là giây tay chưa có sổ he he)
thuế hiện nay thống nhất theo cách là 2% trên giá trị chuyển nhượng trong HĐ công chúng chứ ko phải giá trị chuyển nhượng thực tế. Cái giá trên công chứng thì do 2 bên tự thoa thuận nhưng phải cao hơn hoặc bằng với giá đất nhà nước quy định đối với đoạn đường đó, chiều rộng của hẻm và chiều sâu từ nhà đất tới đường chính (bảng đất nhà nước quy định). Việc đóng 25% tiền chênh lệch của 2 lần chuyên nhượng khá phức tạp đó phải chứng mình này nọ nén theo mình biết thì cq thuế cứ yc đóng 2% trên giá trị chuyên nhượng theo HĐ công chứng cho tiện

Tập Lái
14/9/15
27
260
48
Kể bác nghe case mình:

Ông bà già cho vợ chồng mình cái nhà. Mình và bà xã hộ khẩu tại đây luôn. Lúc bán nhà, bên thuế họ mò ra hộ khẩu cũ của bà xã (nhà ba mẹ ruột) trước khi chuyển hộ khẩu qua nhà này (lúc đăng kí kết hôn). Thế là họ yêu cầu bả nộp bản sao sổ hồng cái nhà ba mẹ ruột bả, để chứng minh là bả ko sở hữu cái nhà đó thì cả 2 vợ chồng mới được ký xác nhận tài sản duy nhất.

Mà bả chuyển hộ khẩu cũng 8 năm rồi chứ có phải mới đây đâu. Công nhận mấy thằng thuế giờ ghê thật.

Kể bác nghe case mình:

Ông bà già cho vợ chồng mình cái nhà. Mình và bà xã hộ khẩu tại đây luôn. Lúc bán nhà, bên thuế họ mò ra hộ khẩu cũ của bà xã (nhà ba mẹ ruột) trước khi chuyển hộ khẩu qua nhà này (lúc đăng kí kết hôn). Thế là họ yêu cầu bả nộp bản sao sổ hồng cái nhà ba mẹ ruột bả, để chứng minh là bả ko sở hữu cái nhà đó thì cả 2 vợ chồng mới được ký xác nhận tài sản duy nhất.

Mà bả chuyển hộ khẩu cũng 8 năm rồi chứ có phải mới đây đâu. Công nhận mấy thằng thuế giờ ghê thật.

những cty trốn thuế trăm tỷ thì nó lại ko thấy, tài thế đấy

• Like
Reactions: thuto1
Tập Lái
14/9/15
27
260
48
Kể bác nghe case mình:

Mà may sao cái nhà hộ khẩu cũ bố mẹ ruột bả đứng tên lại cho ông anh bả, còn bả được cho căn khác. Chứ bố mẹ cho bả ngay căn hộ khẩu cũ thì xong đời, hết được miễn thuế. Hoặc lại phải lằng nhằng lách bằng cách chuyển nhượng ngược lại bố mẹ bả.

8/8/16
1.734
2.891
113
@majujude
M cũng dc thuế đòi bản sao sh nhà có hộ khẩu .
Họ làm đúng ,hợp tình và lí mà sao bác lại than ? Chứng minh nhà duy 1 mà thủ tục siêu siêu đơn giản so với đăng kí tạm trú ,mất cmnd
VN dc có duy 1 cái này trong cả ngàn thủ tục ,mát dạ vô cùng so với đi qua rừng quan tham trên xg dưới
Làm ng khác hiểu lầm họ vụ đó thì oan

Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Mà may sao cái nhà hộ khẩu cũ bố mẹ ruột bả đứng tên lại cho ông anh bả, còn bả được cho căn khác. Chứ bố mẹ cho bả ngay căn hộ khẩu cũ thì xong đời, hết được miễn thuế. Hoặc lại phải lằng nhằng lách bằng cách chuyển nhượng ngược lại bố mẹ bả.
Bác cẩn thận đấy nhé, vì không chừng 5 năm sau, bên thuế phát hiện ra vợ bác đứng tên căn nhà khác trong thời gian vợ chồng bác chuyển nhượng, thì nó cũng bắt bác lên truy thu thuế và đóng tiền phạt chậm nộp nữa đó.

Vì khi bác chuyển nhượng, có xác nhận là chỉ có 1 tài sản duy nhất, và tờ đó là mình cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật.