Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26
Thưa HT,
Thưa Xóm....
Cho em ké trong thớt vài bữa với....
Số là Mama em nói hỏi làm thủ tục cho mama đi Mẽo du lịch (qua thăm thân) mà em chưa biết phải làm sao...
Trong xóm mình bác nào đã làm thủ tục này rồi chia sẻ cho em tý kinh nghiệm....
Ghi chú:
Mama em đã đi 1 lần rồi vào tháng 7 năm 2009 (6 tháng). Lúc đó, bên Mẽo em bà con em làm giấy bảo lãnh thăn thân.
Lần này, bên VN làm Giấy Tờ thôi nên chưa biết phải làm sao....

26/7/10
1.793
2
0
@Baogia :
1/ 1 trong những điều kiện bắt buộc để du lịch sang Hoa Kỳ thăm thân nhân là phải có chứng thư bảo lãnh tài chính của người thân đang sinh sống và là citizen HK . Mẫu nầy có sẳn trên Website : www.uscis.gov/files/form I.134 .
Người bảo lãnh phải điền tất cả thông tin vào form trên rồi đem đi chứng thực chữ ký
( Notarize ) . Ở HK dể dàng xác nhận form này , ngay cả viên chức ngân hàng , nơi mà người bảo lãnh đang giao dịch cũng có thể xác nhận , có giá trị pháp lý và mức lệ phí là 1USD.
2/ Người bảo lãnh phải nộp kèm báo cáo số dư TK ( Bank account balance statement )
3/ Bản khai thuế năm gần nhất ( W.2 )
4/ Chứng nhận tình trạng cư trú hợp lệ của người bảo lãnh I.20 và I-94 .
Trên đây là các thủ tục bắt buộc phía người bảo lãnh . Riêng phần đương đơn thì Mẹ của Bác đã đi 1 lần rồi nên em không nhắc đến . Trường hợp còn thắc mắc gì , xin trực tiếp LH với em , em sẽ hổ trợ hết mình trong mức khả năng hiện có .
P/s : em vừa mới PV lấy VISA xong cách đây 2 tuần , KQ : rớt
, mặc dù đã 2 lần đi Mẽo . Lý do tại sao rớt : 60 ngày sau mới biết

Chi Hội Phó XNL
30/10/09
5.093
1.086
113
saigon
Ngày trước với nhu cầu tương tự, 1 bác trong xóm đã khuyên mợ đưa ra hỏi ở CNL, thế mà hiệu quả ngay trong vòng...7 nốt nhạc. Hoặc bác kiếm 1 tờ quảng cáo báo TT, gọi đến 1 trung tâm du lịch bất kỳ mà bác...thích ở sg. Họ chắc chắn sẽ hướng dẫn bác tận tình, chút phí này còn hơn là 1 mình bác chạy dzòng dzòng trong phố đông.

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Mom em cũng vừa đi năm ngoái, tháng 8 này đi lại qua đó tham dự đám cưới của đứa em họ.
Việc đi US quan trọng là khâu xin visa. Mẹ bác đã có visa 1 lần, lần này xin chắc dể hơn.
Cách xin Visa: http://vietnamese.hochimi.../vi/how-to-apply2.html
Cái này mình tự làm không cần phải qua dịch vụ.
Quan trọng:
1. Lý do để đi: nếu đi du lịch thăm bà còn, bác nhờ bên đó gởi cho cái thư mời.
2. Tài chánh: bác làm 1 cái thư bảo trợ tài chính cho mẹ bác ( người bảo trợ phải chứng minh được năng lực tài chính tài trợ cho chuyến đi)
3. Phỏng vấn: Chứng minh được với LSQ khi qua Mỹ xong muốn quay về VN (cái mối quan hệ để quay về như: nhà cửa, con cái, gia đình..)
Em cũng đang chuẩn bị làm Visa cho mẹ em đây.
Thứ bảy càfe bàn cụ thể nhé

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Dịch vụ nó chỉ giải thích cho mình cách làm thôi, nó không thay mình đi làm Visa được
miumiusg nói:
Ngày trước với nhu cầu tương tự, 1 bác trong xóm đã khuyên mợ đưa ra hỏi ở CNL, thế mà hiệu quả ngay trong vòng...7 nốt nhạc. Hoặc bác kiếm 1 tờ quảng cáo báo TT, gọi đến 1 trung tâm du lịch bất kỳ mà bác...thích ở sg. Họ chắc chắn sẽ hướng dẫn bác tận tình, chút phí này còn hơn là 1 mình bác chạy dzòng dzòng trong phố đông.

Hạng B2
12/10/10
234
128
43
Bác qua CTDL làm tour du lịch kết hợp thăm thân nhân là ok.ĐK lần đi trước của mẹ Bác có quá hạn visa o? nếu quá hạn thì. Em khuyên bác đừng làm tốn obama chắt cú nó sẻ o cấp ( quá hạn visa hay gia hạn tại Mỹ cũng vậy thôi)

Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26
Vâng em thanks các bác và mợ......
Mẹ em đi kỳ trước về đúng hạn... Tài chính thì 2 đứa bảo lãnh, 1 bên Mẽo, 1 là em.
Bây giờ đứa bên mẽo lấy chồng và làm ngoài (không chứng minh được thu nhập) chỉ có mình em chứng minh được thu nhập nên chỉ 1 mình em bảo lãnh tài chính. Vậy mình chứng minh thu nhập bao nhiêu là đủ ạh.
@HT: chủ nhật em mới ra HY được....t7 em kẹt.....
@mợ Miu: em đã post CNL rùi và bị trôi bài rui, chưa nhận comment nào nên mới ĐK KT3 trong XNL mình nè ..... Cám cám ơn các pác cho em tạm trú... Còn dịch vụ thì nó tư vấn không tận tình bằng Oser mình đâu.... Thí dụ bác Đinh Cao Thăng í lộn Đàm Cả Tú mình đấy, em hứa em sẽ phiền bác từ nay cho đến ngày Chúa Jesu Tái Lâm...

Hạng C
12/12/03
619
1.503
93
Vietnam _Thủ Đức
toyZace nói:
Mom em cũng vừa đi năm ngoái, tháng 8 này đi lại qua đó tham dự đám cưới của đứa em họ.
Việc đi US quan trọng là khâu xin visa. Mẹ bác đã có visa 1 lần, lần này xin chắc dể hơn.
Cách xin Visa: http://vietnamese.hochimi.../vi/how-to-apply2.html
Cái này mình tự làm không cần phải qua dịch vụ.
Quan trọng:
1. Lý do để đi: nếu đi du lịch thăm bà còn, bác nhờ bên đó gởi cho cái thư mời.
2. Tài chánh: bác làm 1 cái thư bảo trợ tài chính cho mẹ bác ( người bảo trợ phải chứng minh được năng lực tài chính tài trợ cho chuyến đi)
3. Phỏng vấn: Chứng minh được với LSQ khi qua Mỹ xong muốn quay về VN (cái mối quan hệ để quay về như: nhà cửa, con cái, gia đình..)
Em cũng đang chuẩn bị làm Visa cho mẹ em đây.
Thứ bảy càfe bàn cụ thể nhé
mới đi năm ngoái bây giờ xin lại ko cần đi phỏng vấn nữa đâu bác gởi đơn ra Tổng lãnh sự HN xin được rồi
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/vi/caplai/thithuc.html

26/7/10
1.793
2
0
baogia nói:
Mẹ em đi kỳ trước về đúng hạn... Tài chính thì 2 đứa bảo lãnh, 1 bên Mẽo, 1 là em.
Bây giờ đứa bên mẽo lấy chồng và làm ngoài (không chứng minh được thu nhập) chỉ có mình em chứng minh được thu nhập nên chỉ 1 mình em bảo lãnh tài chính. Vậy mình chứng minh thu nhập bao nhiêu là đủ ạh.
- Cụ nhà có đứng tên bất kỳ 1 tài sản nào không ? Nếu không , Bác làm cho Cụ cái sổ tiền gửi khoảng 30K OBAMA tại thời điễm phỏng vấn xin VISA . Trường hợp khó quá thì lôi em ra nhá , bọn du học sinh tự túc chuyên môn chơi kiểu này .
P/s : cụ bà đã 1 lần đi rồi thì không quá phải lo đâu Bác - Riêng trường hợp nếu người em gái vừa mới sinh baby thì mới cần thận trọng trong khi khai hs .

Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26
@ Bác Đàm: Mama em bị em lừa hết tài sản rồi bác ui

Bắt buộc mở tài khoản cho cụ hay TK em đứng bảo lãnh được rồi bác ạ?
Mà phải tiền Obama hay Uncle Ho tương đương 30K Obama là được bác?
Mama em định đi 6 tháng nhưng khi khai thì khai 6 tháng hay 1 tháng thôi bác? (vì 6 tháng thì chứng minh Obama nhiều hơn "em nghĩ vậy")
Em chưa hiểu vụ em gái mới sinh phải thận trọng là sao bác - em chưa hiểu (baby nó 2 tuổi rùi)

Luu HS dang khai: CEACAA0027TGHT

Last edited by a moderator: