Công Nghệ hỏi về accu cho UPS

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
Xin lỗi các bác trước, vì hỏi vấn đề chả liên quan gì đến xe cộ cả.
Chẳng là em có cái UPS cho cửa gara, nó dùng 2 accu khô (loại thông thường vẫn dùng của UPS). Bây giờ em muốn thay vào đó 2 cái accu có dung lượng lớn hơn, loại khô vẫn sài cho xe hơi đó. Em không biết như vậy có ảnh hưởng gì tới chức năng của UPS không?
1. Điện trở trong của accu chắc chắn có thay đổi, vậy bộ nạp của UPS có vấn đề gì không? có bị quá tải không?
2. Khi nạp đầy rồi nó có tự ngắt như cũ được không?
3. Thời gian backup của nó chắc sẽ được tăng lên tương ứng với dung lượng accu đúng ko các bác?
UPS của em là loại 1500KVA offline. Em thấy chỉ dùng cho cửa gara thì cũng hơi phí, trong khi điện lại hay bị mất nên muốn cải tiến tí để dùng cho cả hệ thống điện chiếu sáng, backup thay cho máy phát ý mà. Em không rành vụ này lắm, bác nào biết chỉ giáo cho em với. Tất nhiên là cứ mua đại 2 cái accu về thử thì cũng biết, nhưng mà trả giá mấy chai cho cái ngu thì cũng hơi tiếc. hìhì...
Many Thanks.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
bác thay ắc quy to hơn vào thì thời gian nạp lâu hơn do dòng nạp không tăng lên tuỳ theo dung lượng ắc quy, nếu có thể bác nên mua cái cục INVERTER chuyển từ 24 VDC lên 220 VAC bán đầy ngoài chợ giá rẻ vài trăm nghìn thôi (nhớ phải tìm 24VDC nhé đừng lấy 12VDC) loại có chức năng thuận nghịch tức là khi có điện nó sạc cho ắc quy và khi mất điện nó cấp 220VDC luôn, công suất có nhiều loại từ vài trăm W đến cả vài nghìn W

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
Cái Inverter thì chức năng cũng không khác gì UPS, trong khi cái UPS của em hiện tại vẫn hoạt động ổn. Em chỉ không rõ là tăng dung lượng accu thì có ảnh hưởng gì đến tính năng nạp không thôi. Thời gian nạp thì ko thành vấn đề, vì em bật 24/24. Điện thì lâu lâu mới mất 1 lần thôi (lần thì vài giờ, lần thì cả ngày). Nếu làm được thế thì em ko phải dùng máy phát điện nữa, đỡ nhức đầu ảnh hưởng hàng xóm.
P/S: Công suất UPS của em là 1500VA (ko phải 1500KVA), em gõ nhầm.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
UPS loại lớn vài ngàn KVA cũng có. Nhưng mục đích chỉ dùng đệm giữa thời gian cúp điện và chờ khởi động máy phát điện...
Cái UPS của bác chỉ 1500VA thì cũng chỉ để mở, đóng cửa được thôi. Nếu thay bằng Accu khô xe hơi cũng không đủ thể dùng cấp điện cho ngôi nhà thời hiện đại được .
Tính đơn giản thì nếu dùng hết 1500VA ,với bình khô ô tô 65Ah cũng chỉ được chừng 30p theo lý thuyết, thực tế sẽ ít hơn ..!

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
Dạ, em cũng không định dùng với công suất lớn như thế, chỉ là đèn compact & quạt nhỏ khi mất điện. Máy phát điện của em cũng chỉ có công suất 1KW thôi. Với tổng công suất tiêu thụ khoảng 100-150W (nếu thêm TV thì đến 300W). Như vậy nếu dùng bình cỡ lớn chắc cũng chịu được 2-3h, đủ chờ đến lúc có điện. Ít ra là hạn chế thời gian dùng máy phát điện, đỡ nhức đầu.
Em chỉ không rõ là chức năng nạp và tự ngắt nguồn nạp của UPS có bị ảnh hưởng gì không? Em cám ơn.

Tập Lái
1/1/09
4
0
0
nguavan nói:
Em chỉ không rõ là chức năng nạp và tự ngắt nguồn nạp của UPS có bị ảnh hưởng gì không? Em cám ơn.

Tất nhiên là có ảnh hưởng bác ạ. Thời gian sạc sẽ lâu hơn tỉ lệ thuận với dung lượng acquy thay đổi. Vấn đề là 1 số UPS nó có cái Timer chỉ cho acquy chạy đúng factory time thôi, bác có thay dung lượng acquy gấp 10 lần thì cứ đúng factory time ( ví dụ 15p) nó sẽ tự ngắt để bảo vệ UPS ko bị quá tải cho linh kiện (trừ khi UPS của bác là online) và acquy.
Theo em đoán thì nguyên lý mạch sạc cho acquy của UPS là nạp dòng hằng và khi đầy thì hạn dòng.
Mời các bác bóng bàn tiếp

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
nguavan nói:
Dạ, em cũng không định dùng với công suất lớn như thế, chỉ là đèn compact & quạt nhỏ khi mất điện. Máy phát điện của em cũng chỉ có công suất 1KW thôi. Với tổng công suất tiêu thụ khoảng 100-150W (nếu thêm TV thì đến 300W). Như vậy nếu dùng bình cỡ lớn chắc cũng chịu được 2-3h, đủ chờ đến lúc có điện. Ít ra là hạn chế thời gian dùng máy phát điện, đỡ nhức đầu.

Bác nên tách riêng 2 chức năng ra. Cửa gara dùng riêng 1 UPS hiện nay. Làm 1 UPS khác cho đèn compact & quạt nhỏ khi mất điện. Như thế đơn giản hơn.

Còn 2 phương án nữa bác có thể dùng:
1- Mua quạt sạc điện và đèn sạc điện (có bán sẵn ở Metro), khỏi phải chế cho mất công,
2- Mua 1 cái quạt 12V (loại lắp trên cabin xe tải, giá dưới 100K) dùng điện từ 1 cái bình xe hơi cũ. Quạt chạy được khoảng 2-3h cho mỗi lần sạc.

Hạng B2
10/3/10
175
112
43
Bác Nguavan lập thớt lâu rồi mà chưa giải quyết được vấn đề à. Em cũng có 1 cục UPS hư bình muốn thử lắp bình khác để xài dự phòng cúp điện chứ mấy cái đèn emergency 200Kđ vài hôm là hư chán lắn. Hay là chuột bạch thử đi bác!!

Hạng B1
9/4/07
50
3
8
lắp acc ngoài thảo mái, ko làm sao hết em vẫn lắp ở nhà để dùng khi mất điện vẫn tốt, có điều lắp acc ngoài thì cồng kềnh, khó di chuyển thôi