Hạng B1
22/5/16
77
3.530
103
Thằng nhỏ nhà e dc gần tuổi rồi, nó bị "chàm sữa" dân gian gọi vậy, còn từ chuyên môn bs gọi là "viêm da cơ địa", từ khi mới 4-5 tháng.
Lúc đầu bị nhẹ, bs cho bôi cord 1% thì bôi 2 bữa là hết. Sau đó tái đi tái lại, tăng cord lên 5%, giờ là 10% nhưng có vẻ lờn thuốc rồi nên giờ bôi cord ko hết được.
Ngoài vết chàm ở vị trí nhượng chân cả 2 chân, còn kèm triệu chứng ngứa, nó gãi lấy gãi để, đến cả chảy máu nhìn xót lắm, dù cả nhà đã cố gắng tránh cho nó gãi (như mặc quần dài, băng thun có bôi vaselin dưỡng ẩm) nhưng vẫn ko ăn thua với nó.
Đi khám rất nhiều chỗ, pk tư, bv da liễu, nhi đồng, toàn bs có kinh nghiệm, phó khoa, TS các kiểu, ai cũng điều trị về triệu chứng, mà ko bs nào xác định dc nguyên nhân vì đâu, đa phần các bs đều phán sau 1 tuổi, 2 tuổi, 3 tuổi các bé sẽ tự khỏi...haizz buồn hết sức.
Giờ toàn cho nó uống loratadin dạng siro để giảm ngứa mà thấy nó cũng bớt 3/10 phần thôi. Vết chàm thì ko có dấu hiệu giảm, e đang bôi cord Fucidin.

Bên cạnh đó cũng có cho nó tắm lá trà, lá khế, khổ qua rồi nhưng ko ăn thua.

Nay post lên đây nhờ các ac cnl từng kinh qua vấn đề này có thể chia sẻ thêm. Em xin hậu tạ chầu nhậu ạ!

Có ít hình em chụp chân với má của nó.

Hỏi về bệnh về da của em bé

Hạng D
12/10/12
2.428
87.997
113
Mua lạng trà Ô long về tắm cho mát da đi. Pha trà một ấm thì phân nửa con tắm, phân nửa ba uống là chuẩn :)

Hạng B1
22/5/16
77
3.530
103
Mua lạng trà Ô long về tắm cho mát da đi. Pha trà một ấm thì phân nửa con tắm, phân nửa ba uống là chuẩn :)
mua chỗ nào đảm bảo anh? E ko rành về trà lắm.

Hạng B2
30/6/15
109
622
93
Thằng nhóc e ngày trước còn nặng hơn nhiều, hai bên má dày đặc chảy nc lên lỗ tai luôn. Tay lúc nào cũng bao lại ko nó gãi. Hồi đó nhớ là đắp húng nhủi thì đỡ, lấy húng nhủi giã ra đăp lên chỗ chàm, xức mấy thuốc xanh xanh bs cho nó còn nặng lên, mà bệnh này quá 9 tháng thì tự khỏi hết luôn. Làm phải trồng trên lầu toàn húng nhủi (loại hay ăn với lolotica á) mà vẫn ko kip. Anh thử xem.

Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Nhóc nhà em xài chai lotion gì của Đức. Tối về em chụp hình gửi cho xem. Khá hiệu quả

• Like
Reactions: Nagayashi
Hạng C
3/6/16
544
12.137
93
Mình cho rằng có liên quan đến nội tiết tố hoặc hệ tiêu hóa chứ không phải bệnh ngoài da. Kem, thuốc bôi bên ngoài chỉ giảm khó chịu để bớt gãi và dễ ngủ. Thuốc xức không cẩn thận có thể làm ''lầy'' thêm chỗ ngứa. Nên xem lại chế độ dinh dưỡng, có thể cháu bị dị ứng thức ăn, thậm chí loại sữa nào đó.

• Like
Reactions: aikiutuido
Hạng B2
1/6/11
234
2.455
103
Mua lá trà xanh ngâm nước lạnh cỡ 1 h, rửa nước muối sạch sẽ, nấu để ấm tắm.
Mà Fucidin đâu phải để trị chàm.
Ngứa không chịu nổi thì bôi Gentrisone creme hoặc Dopolac G, nhưng chứa corticoid không được lạm dụng nhoen. :)

Hạng B2
30/6/15
109
622
93
Mình cho rằng có liên quan đến nội tiết tố hoặc hệ tiêu hóa chứ không phải bệnh ngoài da. Kem, thuốc bôi bên ngoài chỉ giảm khó chịu để bớt gãi và dễ ngủ. Thuốc xức không cẩn thận có thể làm ''lầy'' thêm chỗ ngứa. Nên xem lại chế độ dinh dưỡng, có thể cháu bị dị ứng thức ăn, thậm chí loại sữa nào đó.
Có mấy tháng toàn bú mẹ thì xem chế độ dd gì a. Chẳng lẽ bắt mẹ nó ăn kiêng :). Bệnh này còn phải mua máy giặt riêng, dùng sữa tắm giặt đồ riêng nhưng cũng ko hết.
Một người có con bị chia sẽ :).