Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Xe của em là xe 4 chỗ, tự trọng 1000 kg, cỡ lốp 155SR-13, dẫn động cầu trước. Với chiếc xe như thế, bơm lốp xe ô tô bao nhiêu cân thì tốt nhất hả các bác?

Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung trả lời cho lốp xe Ford Ranger bơm bao nhiêu kg.

Thông số lốp xe Ford Ranger​

Thông số lốp xe Ford Ranger

Cách đọc thông số trên lốp xe Ford Ranger

Cách đọc thông số trên lốp xe Ford Ranger

195 – Chiều rộng lốp: Chiều rộng lốp chính là bề mặt tiếp xúc của lốp xe với mặt đường. Chiều rộng lốp được đo từ vách này tới vách kia (mm).
55 – Tỷ số giữa độ cao của thành lốp (sidewall) với độ rộng bề mặt lốp: được tính bằng tỷ lệ bề dày/ chiều rộng lốp. Trong ví dụ trên đây, bề dày bằng 75% chiều rộng lốp (185).
R – Cấu trúc của lốp: Các lốp thông dụng trên xe hầu như đều có cấu trúc Radial tương ứng với chữ R. Ngoài ra, lốp xe còn có các chữ khác như B, D, hoặc E nhưng hiện nay rất hiếm trên thị trường.
16 – Ðường kính la-zăng: Với mỗi loại lốp chỉ sử dụng được duy nhất một cỡ la-zăng. Số 14 tương ứng với đường kính la-zăng lắp được là 14 inch.
87V – Tải trọng và tốc độ giới hạn: Nếu con số này nhỏ hơn tải trọng và tốc độ xe chạy là nguyên nhân dẫn đến nổ lốp xe.
*Số 87 – Tải trọng lốp xe chịu được: Thông thường vị trí này có số từ 75 tới 105 tương đương với tải trọng từ 380 tới 925 kg.

Áp suất lốp xe Ford Ranger​

áp suất lốp xe Ford Ranger tiêu chuẩn

Áp suất ở lốp xe ô tô được tạo ra bởi không khí trong lốp. Đơn vị đo của áp suất lốp xe là PSI, KPA, kg/cm2. Cứ 1kg sẽ tương đương với một lượng hơi phù hợp. Áp suất tiêu chuẩn của lốp xe từ 2,2 đến 2,3 kg, tương đương khoảng 27 – 32 PSI. Các thông số nào thường được dán trên mép cửa. Bác sẽ biết được, thông tin đầy đủ về lốp và giới hạn trọng lượng của xe. Ngoài ra, các thông số này bác có thể tìm được trong sách hướng dẫn đi kèm với xe.

Lốp xe bán tải Ford Ranger được bơm đúng cách với lượng áp suất vừa đủ sẽ đảm bảo an toàn. Ma sát giữa lốp xe và mặt đường phù hợp giúp quá trình vận chuyển nhẹ nhàng và ổn định. Bác cần bơm lốp theo áp suất phù hợp để đảm bảo an toàn và độ bền cho lốp xe. Thời điểm kiểm tra áp suất lốp chính xác nhất là buổi sáng. Ngoài ra, bác cần thay van bảo vệ thường xuyên để tránh đọng nước.

Lốp xe Ford Ranger bơm bao nhiêu kg?​

Mỗi dòng xe được nhà sản xuất quy định áp suất lốp khác nhau. Bác nên dựa vào số người trên xe và lượng hàng hoá để bơm lốp xe Ford Ranger cho đúng hướng dẫn:
  • Nếu bác chạy xe không tải: cần bơm 2,4 kg cả 2 bánh trước và bánh sau
  • Xe có người ngồi nên bơm lốp ở áp suất 2,6 kg ở cả lốp trước và lốp sau
  • Xe tải hàng nặng thì lớp trước cần 2,6kg và lốp sau là 3kg
Trên thực tế khi bác tuân thủ những thông số của nhà sản xuất sẽ có cảm giác lốp xe bị non. Quá trình di chuyển cảm giác bồng bềnh và còn tốn nhiên liệu khá nhiều. Muốn sử dụng tốt hơn thì mẹo cho bác là bơm xe thường nên để áp suất từ 2,8 kg đến 3kg. Bác không được bơm vượt khỏi mức quy định tối thiểu và tối đa.

Gợi ý thực tế cho bác khi bơm lốp xe bán tải Ford Ranger là bánh xe trước 2,8 kg và bánh sau 3kg. Xe không chở tải thì có thể lốp trước và lốp sau cùng kg. Nhưng xe có chở tải thì cần để lốp xe sau cao hơn lốp trước.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/6/08
246
8
18
52
HANOI
Bơm lốp xe ô tô chuẩn thì bác cứ coi thông số của nsx thử xem. Còn non hay không thì tùy bác cảm nhận.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
29/10/07
78
3
8
53
Tôi cũng có thắc mắc về việc này. Xe Grandis nếu bơm theo hướng dẫn của nhà chế tạo thì lốp trước là 230KPa (~2,3kg/cm2), lốp sau là 240KPa(~2,4kg/cm2). Tuy nhiên khi bơm theo hướng dẫn này thì thấy bánh xe có vẻ non hơi (lún vào khoảng 1/4) và khi chạy thì có cảm giác chòng chành. Vì vậy tôi toàn bơm 300KPa. Các bác có gặp trường hợp như tôi không? Nên bơm đúng như hướng dẫn của nhà chế tạo hay theo kinh nghiệm?

Hạng B2
23/6/08
246
8
18
52
HANOI
Đúng như bác nói. xe tui hướng dẫn bơm 2,2 kg thì non quá. lúc mua xe về nhập từ cảng tui chạy bình thường sau 1 tháng mới cân kiểm tra thấy 3,0kg, ra hãng TOY bảo trì định kỳ thợ kiểm tra bảo được.
Theo tui tùy theo thực tế chạy xe và loại lốp,tui để 2,7-2,8kg, mặt lốp tiếp xúc hoàn toàn với mặt đường là dcj (xem độ mòn ta lông lốp). Non thì êm xe nhưng lái nặng và tốn xăng, căng thì lái nhẹ nhưng nẩy xóc và bám đường kém hơn.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon
dtl01 nói:
Xe của em là xe 4 chỗ, tự trọng 1000 kg, cỡ lốp 155SR-13, dẫn động cầu trước. Với chiếc xe như thế, bơm lốp trước, lốp sau bao nhiêu cân thì tốt nhất hả các bác?
Peugeot 205 của em cũng có trọng lượng và chỉ số vỏ tương đương xe bác,
xe em được khuyên dùng với áp suất lốp 29psi vào khoảng 2kgs (chính xác là 1.973). (Họ không ghi là cho vỏ có ruột hay không ruột)
Nhưng nếu bơm có 2kgs thì vỏ tubeless nhìn rất mềm và chạy không vọt, không thích, bơm khoảng 2.2kgs bánh trước và 2.5kgs bánh sau thì có vẻ OK hơn.
Bác cứ thử xem sao

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
Xe em Lancer bên cửa lái ghi 2kg-1.8kg, nhưng em toàn bơm 2.2kg-2.0kg đi ổn hơn, bánh vừa bám trọn mặt đường. Bơm 1.8kg thấy nó xẹp lép.

• Like
Reactions: prehension
Tập Lái
9/10/08
42
0
0
ĐN
xe em sách hướng dẫn ghi 1.8K mà em đem ra thợ toàn bơm 2,5. vừa rồi có vụ nổ lốp sợ quá nên em xì bớt còn....2,2Kg em cũng chẳng biết đường nào mà lần.