Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Hỏi về cách đấu dây loa SUB

Em có người bạn cho 1 cục SUB, nhưng chưa biết cách đấu sub với đầu CD như nào để khi bật CD thì SUB mới bật.

Loa SUB có 3 dây và đầu vào của CD cũng có 3 dây, 1 nguồn, 1 mát và 1 dây chắc là lấy tín hiệu từ power của đầu để bật CD.

Các bác chỉ giáo cho em với!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: minhhieeus
RE: Hỏi về cách đấu SUB

Thông thường thì có 2 cách đầu subwoofer:

- Cách 1: Khi bật chìa khóa thì subwoofer bật luôn
- Cách 2: Khi bật nguồn đầu CD thì subwoofer mới bật - Bác muốn đấu theo cách thứ 2 thì đầu CD của bác bắt buộc phải có đường Power Control ký hiệu ở dây thường là P-CON - Khi tìm thấy dây này thì bác đấy nó với dây màu Đỏ của loa subwoofer là được. Còn lai dây màu Vàng vẫn đấu với nguồn 12V từ bình điện và dây Đen (GND) đấu với vỏ xe.

Cám ơn bác, lại phải hỏi thêm bác 1 câu nữa. Đầu CD của em có 4 đường ra cho âm thanh và 2 đường jack hoa sen. Em phải đấu như thế nào vào cục SUB của em để lấy được tín hiệu âm thanh từ đầu

Hạng D
9/4/06
1.674
2
0
Giang Hồ Đất Cảng

nếu đầu CD của bác mà có Line out mà không có P-con thì bác có thể làm như sau.nếu đầu CD của bác mà không có P-con thì bác đấu dây vàng và dây đỏ vào nhau,vì dây đỏ ăn vào P-con mà CD mở khi chìa vặn AC tức là dây đỏ ăn vào AC,bác cứ tìm trong hộp cầu chì có 1con cầu chì AC bác rút ra cuộn dây đỏ vào 1chân cầu chì rùi cắm lại.còn dây vàng thì bác đấu vào cực (+) của bình acqui để đảm bảo bác nên chơi 1con cầu chì nhiệt loại to bằng ngón cái í.khoảng 50 hay 100K gì đó.còn dây mat thì bắt luôn vào (-) của acqui,nếu không bắt vào thành xe cũng được.
C2.nếu đầu CD của bác mà không có Line out và P-con cũng không sao.bác có thể dùng cục chuyển đổi tín hiệu và ấy tín hiệu từ 2loa cánh cửa cũng được.cách đấu thì như trên.em không phải là thợ xe nhưng về âm thành thì em có thể lắp ngon lành cành đào cho bác,thích chơi kiểu gì em đấu cho kiểu í..;)

Em lại hỏi các bác tí. Cái đầu của em là pioneer DEH-P2650, có 4 đường ra loa con. Hiện tại thì em thấy nó chỉ có 2 loa ở trên taplo đi theo xe, nghe cũng được, em mới kéo thêm 2 đường còn lại và xin được 2 cái loa khác của 1 chú morning thải ra, nhưng âm thanh thì thật là tệ, toàn tiếng bass bé tí, tiếng hát thì nghe lí nhí. Không hiểu 2 line này có phải là bass không và có phải dùng loa bass không, các bác chỉ giáo cho em với

Hạng B2
2/4/07
176
1
16

bác cho e hỏi muốn tìm dây của đầu cd thì tìm ở dâu ,có fải nằm ở phía sau đầu cd ko?tháo taplo ra là thấy hay là nằm bên ghế phụ?

Hạng D
9/4/06
1.674
2
0
Giang Hồ Đất Cảng

Trích đoạn: phinm

Em lại hỏi các bác tí. Cái đầu của em là pioneer DEH-P2650, có 4 đường ra loa con. Hiện tại thì em thấy nó chỉ có 2 loa ở trên taplo đi theo xe, nghe cũng được, em mới kéo thêm 2 đường còn lại và xin được 2 cái loa khác của 1 chú morning thải ra, nhưng âm thanh thì thật là tệ, toàn tiếng bass bé tí, tiếng hát thì nghe lí nhí. Không hiểu 2 line này có phải là bass không và có phải dùng loa bass không, các bác chỉ giáo cho em với
bác nên thay toàn bộ loa đi,loa của morning thay vào cũng thế thui.
dây đầu CD thì bác phải tháo Tablo ra thì mới thấy được,còn tìm dây loa trước thì ở bối dây ra cánh cửa , còn loa sau thì đi nằm dưới ốp bậc lên xuống

Hạng B1
13/3/06
73
0
0

Các bác cho em hỏi luôn, em muốn lắp bass sau cốp xe, thế có sợ không thoát tiếng lên không các bác, người ngồi trước và sau nghe có đượ đều không các bác.? Em chỉ sợ để sau chỉ nghe thấy mỗi tiếng bụp bụp thì chán lắm. Cho em hỏi thêm là ngoài bas hơi để sau cốp thì còn những loại nào để mình kựa chọn hả các bác?