Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Hỏi về cách đấu dây loa SUB

RE: Hỏi về cách đấu SUB

Bác cáo các bác, em đã đấu được cục SUB đó rồi, nhưng đúng là đồ lởm các bác ạ, tiếng sôi ù ù, không nổ máy đã thấy sôi, nổ máy nó sôi theo tiếng máy. Lại phải tháo ra. Bác nào chỉ cho em với xem có thể thay mấy cái tụ lọc trong cục SUB này để nó hết ù không hay em phải sắm một cái âm ly khác, vì 2 cái loa của cục SUB này nghe vẫn ngon lắm. Cho em hỏi có loại âm ly nhỏ nhỏ nào mà cắm được vào hốc 1, din mà lại rẻ rẻ thôi, vì con xe cùi bắp của em thì không đáng để chơi âm thanh sành điệu các bác ạ

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Trích đoạn: phinm

... em mới kéo thêm 2 đường còn lại và xin được 2 cái loa khác của 1 chú morning thải ra, nhưng âm thanh thì thật là tệ, toàn tiếng bass bé tí, tiếng hát thì nghe lí nhí. Không hiểu 2 line này có phải là bass không và có phải dùng loa bass không, các bác chỉ giáo cho em với

Nếu bác chỉ đấu bên ngoài (chưa cho vào khoang cửa) thì nó chỉ kêu thế thôi (và/hoặc là do chỉnh balance + fade trên đầu CD chưa đúng). Khi lắp vào khoang cửa hoặc cốp thì do cộng hưởng, tiếng bass sẽ khác hẳn đó.
Cũng có thể cặp loa bác xin được nó cũng sắp toi rồi, của đem cho mà...

Cái sub bị ù thì bác nên kiểm tra lại:
- Dây tín hiệu (nối từ sub đến CD) phải là loại dây bọc chống nhiễu.
- Dây nguồn điện cho sub phải đủ to (nếu nối dây bé là bị sụt điện cho sub, kêu không nổi). Bét nhất cũng phải kiếm sợi dây điện 6mm2.

Em có đọc trong này 1 bài về car audio, thấy có đoạn nói phải đấu thêm tụ lọc "Trên ôtô, dàn âm thanh thường bị chi phối bởi các thiết bị điện, có tới hàng chục đầu dây đấu vào nguồn B+. Do vậy, thường xảy ra hiện tượng loa bị méo tiếng, nổ lục bục khi khởi động xe boặc bóp còi, thậm chí xuất hiện tiếng rít trong loa theo mức nhấn ga. Tình trạng này được xử lý bằng các tụ chống nhiễu chuyên dùng (Engine Noise Supressor), lắp bổ sung trên đường dây tới nguồn B+" [link]http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-may/2004/11/3B9D84EF/[/link]
Thực hư ra sao các bác chỉ giáo cho em với, nếu mua thì mua ở đâu ạ, em ở HN

Tập Lái
21/7/16
1
0
1
33
HCM
Em có 01 loa sub pioneer ts-wx20lpa https://www.youtube.com/watch?v=nDgI661wyYY đã tháo ra ngoài tính cấp nguồn xài cho máy vi tính, nhưng không biết đấu dây thế nào, nhờ các anh chỉ giúp em, các cổng REM/GND/POWER; SP INPUT; RCA INPUT. Em đã cấp nguồn được cổng Power nhưng đèn không cháy, không hoạt động.

Attachments

Tập Lái
3/9/20
35
3
8
36

Thông thường thì có 2 cách đầu subwoofer:

• Cách 1: Khi bật chìa khóa thì subwoofer bật luôn
  • Cách 2: Khi bật nguồn đầu CD thì subwoofer mới bật - Bác muốn đấu theo cách thứ 2 thì đầu CD của bác bắt buộc phải có đường Power Control ký hiệu ở dây thường là P-CON - Khi tìm thấy dây này thì bác đấy nó với dây màu Đỏ của loa subwoofer là được. Còn lai dây màu Vàng vẫn đấu với nguồn 12V từ bình điện và dây Đen (GND) đấu với vỏ xe.
cách 2 này ??? đấu vào dây ANT của màn hình androi đc ko anh?
nếu có 1 sub và 1 khuêch đại thì chập đây tín hiệu này vào dây P_con (hay dây ANT đc ko)

Tập Lái
3/9/20
35
3
8
36
cách 2 này ??? đấu vào dây ANT của màn hình androi đc ko anh?
nếu có 1 sub và 1 khuêch đại thì chập đây tín hiệu này vào dây P_con (hay dây ANT đc ko)
bác ơi cho xin cách đấu remote cửa ô tô với