Hạng B2
3/8/12
295
249
43
Các bác cho em hỏi 1 chút về chuyển lane trên cầu, đầu dốc cầu (lên, xuống) khi mặt đường ở đây kẻ vạch đứt đoạn có bị phạm luật hay không?
Nếu được nhờ các bác cho đường link đến trích dẫn đến điều luật này!

Thỉnh thoảng thấy các chú XXX lại vẫy vào vì việc này!

Cám ơn các bác!

Hạng B2
3/8/12
295
249
43
Hôm vừa rồi em chạy số 4 xuống cầu Bình phước, trước mặt cùng lane là 1 xe tải chở nặng chạy chậm, gần cuối dốc thấy lane bên cạnh trống không có xe, em nháy sinhan chuyển lane và chạy tiếp.
Được gần trăm m chỗ cua trái có 1 chú áo vàng chỉ cạp nong vào em. Em tạt vào lề phải , tắt máy, xuống xe gặp chú ấy và hỏ có việc gì. Chú ấy lịch sự chào đúng theo điều lệnh, nói chuyển lane trên cầu, tại dốc xuống cầu là không đúng, sau đso hỏi xem bằng lái và giấy tờ xe. Em có nói lại nhẹ nhàng là vạch phân lane đứt đoạn theo luật cho phép xe được chuyển lane trên đoạn đường này, sau đó quay lại xe lấy giấy tờ để cho chú ấy xem.
Khi mang giấy tờ quay lại thì chú áo vàng vẫy tay bảo đi đi rồi chú vội lên môtô đuổi theo 1 xe container cũng vừa xuống dốc cầu Bình phước ( chú ấy có chỉ cạp nong vào xe ấy nhưng nó không dừng mà chạy vọt qua luôn).
Em chỉ kịp nói cám ơn rồi quay về xe đi tiếp.

Các bác cho hỏi như vậy chuyển lane trên cầu, đầu dốc cầu (lên, xuống) khi mặt đường ở đây kẻ vạch đứt đoạn có vi phạm luật hay không?
Em thường thấy các xe khác vẫn chuyển lane trên cầu, tại dốc ( lên, xuống ) cầu khi sơn phân làn dứt đoạn!

Cám ơn các bác!

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Cầu Calmette mà không chuyển lane thì làm sao xuống HTT hay ra Cầu Mống :D

Hạng D
27/5/13
1.526
1.911
113
Bắt tào lao, có vạch đứt là được quyền chuyển len. XXX dạo nì cứ tung lưới bắt sạch từ cá lớn đến cá bé, ăn được thì ăn, ăn không được thì vứt cho đi. :confused: Hè hè mà nói thật, em mà xin được 1 chân làm giao thông thì trước sau gì chắc em cũng thành xxx.

Hạng B2
13/3/14
276
252
63
HCM
Đứng đường về cũng phải nộp phí cho quản lý mà các pác, không gom, không đủ chỉ tiêu là không được đứng đường và không có bánh mì thì làm sao... Mình không góp bánh mì là may rồi.. :))

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113
Chẳng có điều luật nào quy định hết bác! Liên quan đến cầu thì chỉ có các lỗi là "Vượt xe trên cầu hẹp 1 làn đường" và "Quay đầu xe trên cầu" thôi.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Ganeskoto nói:
Rồi sao nữa bác Kongnong?
Em dự ...............cho đi sau khi trình bày nghiêm túc với xxx.

Hạng D
14/6/05
1.590
3.887
113
Đồng Nai
Vụ này bàn cải nhiều rồi. Bác Cận cũng từng bị gọi vào và được cho đi khi chuyển làn trên cầu Rạch Chiếc.
Do luật chúng ta kg rỏ ràng. Nét đứt thì cho chuyển làn nhưng bên cạnh lại có điều khác qui định là kg đc chuyển làn nơi đường dốc, nguy hiểm... Vì vậy xxx cứ phán là đầu cầu, dốc cầu và nguy hiểm. Ai mà cứng về luật thì cho đi, ai yếu thì bánh mì.
Đúng là xứ thiên đường của các xxx.