Hạng B1
17/11/15
53
48
18
HCM
Tình hình là nhờ các cao thủ trong này rành về đất lúa tư vấn giúp em ah.
Người bà con có thằng con phá quá dịch bệnh như vậy mà nó nợ 1 mớ nên người nhà mới phải bấn hết đất ruộng ở quê, bán lại cho e để sau này có gì còn mua lại được. Giờ làm sao để có thể sang tên được khi em ở tp không đứng tên đất nông nghiệp nào ah?
Em tính kiếm miếng đất nông nghiệp nào đó ký công chứng thuê rồi đi lên xã phường khu vực đó xin xác nhận có thu nhập nông nghiệp rồi lấy giấy đó đi ký mua bán sang tên miếng đất lúa của người bà con được không ah?

Hạng B1
17/11/15
53
48
18
HCM
Bạn hộ khẩu quận mấy? Bạn lên huyện nơi có đất bán xin giấy xác nhận, trên giấy đó phải thể hiện đầy đủ thông tin của bạn và thông tin thửa đất bạn mua có bao nhiêu m2 thuộc đất lúa nước, bạn có thu nhập ổn định từ việc canh tác trên đất nông nghiệp đó. Sau đó bạn cầm giấy đó về bên địa chính quận (nơi bạn đăng ký hộ khẩu) để họ đóng dấu, ký. Theo mình biết thì khó dễ tuỳ quận, mình hộ khẩu Bình Thạnh nên việc xác nhận rất dễ dàng.
Dạ e hk ở q4 còn đất lúa ở huyện bến cầu tây ninh 100% đất lúa luôn ah, mấy cái mẫu này ở địa chính có sẵn hay sao a?mà cho e hỏi là mình chưa mua mà sao xác nhận được có thu nhập từ thửa đất lúa đó ah?

Hạng B2
14/3/16
267
486
63
Lên quận làm cái thẻ hội viên hội nông dân xem

Hạng C
23/5/12
656
832
93
Bác chủ nói bên kia chuyển mục đích sử dụng thành đất trồng cây lâu năm, hoặc đát nuôi trồng thuỷ sản thì sẽ sang tên được

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Cái này mình cũng mới biết, trước giờ mình cứ nghĩ là đất thì cứ mua bán bình thường chứ nhỉ? Nay biết đất lúa nếu hk khác tỉnh ko mua bán được hả các bác?
Trước đây em cũng tính mua 1 ha lúa ở Thạnh Hóa để đó làm của sau này mà chưa mua.

Hạng C
11/3/16
907
1.253
93
32
Nhà mình mua 2 miếng nông nghiệp rồi đây.dễ ẹt à.lên chính quyền đăng ký xác nhận bác có kinh doanh lúa nước rồi cứ thế sang nhượng như bth

• Like
Reactions: gaconhung