Hạng B2
21/9/06
315
0
16
Chào các bác! Vợ hai M3 của em thỉnh thoảng đèn báo Túi khí/ dây an toàn tự co lại sáng lên. Những lúc đó quả thực cái dây an toàn ghế lái nó ko tự co 1 cách trơn tru. Nhiều lần em phải dùng tay nhồi nhồi thì nó vào ( kiểu như lò xo kéo bị kẹt). Thế nên bây giờ em đành phải ko sử dụng seat-belt khi lái. Xin các bác tư vấn cho em Địa chỉ nào có thể xử lý triệt để được cái seat-belt này!
Cám ơn các bác nhiều!

Hạng B2
21/9/06
315
0
16
RE: Hỏi về Dây an toàn tự co của ghế lái!

Không bác nào giúp em đuợc à???
Em qua VMC rồi, nhưng họ toàn hẹn quay lại vào ngày thường ( em đi làm ko thể vào đó ngày thường được). Vậy nên chỗ nào làm được vào ngày thứ 7 thì tốt cho em quá!

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Đèn báo túi khí/ báo dây an toàn sáng thường là do cái giắc cắm dưới chỗ ngồi bên lái bị lỏng. VMC vẫn làm vào sáng thứ Bảy đó bác, bác ở SG thì cũng có thể mang ra Pasteur

Hạng B1
8/12/06
82
4
0

Xe M3 của bác được trang bị hệ thống túi khí rất hiện đại. Túi khí là loại nổ 2 giai đoạn, dây đai an toàn là loại pre-tensioner (tôi không biết dịch sang tiếng việt là gì). Không rõ bác nói "dây an toàn tự co" nghĩa là tự cuộn vào ổ hay tự co rút lại khi nổ. Nếu đèn túi khí sáng thì chắc chắn là xe của bác có vấn đề. Bác kiểm tra một số điểm sau:

1. Kiểm tra đầu cài ổ cài dây an toàn ghế trước. Nhìn xuống gầm ghế (phía gần với dầm giữa xe). Nếu phần nhựa ruột gà bị nhăn nhúm thì chứng tỏ xe đã bị đụng. Bác phải đưa vào hãng để thay thế và kiểm tra toàn bộ hệ thống.
2 Nếu vẫn đẹp nuột nà thì kiểm tra xem dây có bị cọ vào đâu không.
3. Nếu không tìm ra nguyên nhân thì đưa vào hãng. Bác đọc lại cảnh báo về sửa chữa hệ thống túi khí trong sổ tay HDSD. Đối với túi khí, đặc biệt là của những xe hiện đại như M3 thì chớ có mang xe ra xưởng bên ngoài để sửa.

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Trích đoạn: UniCar

Xe M3 của bác được trang bị hệ thống túi khí rất hiện đại. Túi khí là loại nổ 2 giai đoạn, dây đai an toàn là loại pre-tensioner (tôi không biết dịch sang tiếng việt là gì). Không rõ bác nói "dây an toàn tự co" nghĩa là tự cuộn vào ổ hay tự co rút lại khi nổ. Nếu đèn túi khí sáng thì chắc chắn là xe của bác có vấn đề. Bác kiểm tra một số điểm sau:

1. Kiểm tra đầu cài ổ cài dây an toàn ghế trước. Nhìn xuống gầm ghế (phía gần với dầm giữa xe). Nếu phần nhựa ruột gà bị nhăn nhúm thì chứng tỏ xe đã bị đụng. Bác phải đưa vào hãng để thay thế và kiểm tra toàn bộ hệ thống.
2 Nếu vẫn đẹp nuột nà thì kiểm tra xem dây có bị cọ vào đâu không.
3. Nếu không tìm ra nguyên nhân thì đưa vào hãng. Bác đọc lại cảnh báo về sửa chữa hệ thống túi khí trong sổ tay HDSD. Đối với túi khí, đặc biệt là của những xe hiện đại như M3 thì chớ có mang xe ra xưởng bên ngoài để sửa.
Cám ơn bác UniCar. Em sẽ kiểm tra lại phần nhựa ruột gà như bác bảo ( em đang phải hình dung xem cái phần nhựa đó nó như thế nào đã). Còn ý "tự co" ở đây là tự cuộn vào ổ bác ạ. Cái thao tác nhồi nhồi như em tả chính là nhồi vào ổ đó. Và khi mà dây đã vào ổ hết rồi thì cái đèn báo cũng tắt luôn.
@bác minhtit: tks bác nhiều, em ở Hà Nội. VMC HN có làm việc thứ 7 nhưng họ chỉ bảo dưỡng lặt vặt, còn kiểm tra toàn bộ hệ thống ( hình như có cái laptop chuyên dụng) thì ko có kỹ sư làm!

Hạng B1
8/12/06
82
4
0

Bác gọi điện cho A. Khương 0913046914 (VMC Hà nội) để hẹn sửa thứ bảy.

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Trích đoạn: UniCar

Bác gọi điện cho A. Khương 0913046914 (VMC Hà nội) để hẹn sửa thứ bảy.
Cám ơn bác, em đã gọi cho anh Khương. Thứ 7 tuần này em sẽ mang xe qua kiểm tra.

Hạng B2
25/11/05
132
9
18
ha nội và HCM em sửa về GIN bảo hành 36 tháng mọi loại dây an toàn , nổ túi khí căng cứng .v...v... 0903403999
Hỏi về Dây an toàn tự co của ghế lái!

Attachments

Tập Lái
21/12/23
2
0
1
25
Bên shop em tuikhioto.com nhận sửa chửa dây seatbelt các dòng xe khu vực HCM nhé các bác. Lh 0764733356 để được tư vấn và hỗ trợ ạ