Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
chào các bạn, mình là lính mơí. hiện tại minh đang gặp rắc rối về chìa khóa điện tử, nó không chịu hoạt động.
Mình không thể khởi động xe được. các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
bạn cắm vào nó có nhận chìa và cho xoay 0, nếu 0 xoay đc thì có thể chìa của bạn đã hết pin hoặc hỏng, muốn kt xem hết pin hay 0 thì bạn chĩa chìa vào cái camera ở dt rồi bấm nút, nó mà đỏ thì là còn còn 0 là hết, nếu chìa vẫn xoay đc nhưng 0 đề đc thì bạn kt cầu chì số 51, cầu chì đề, xem có move hoặc đứt 0, nễu vẫn 0 phải thì nguy cơ là toi hộp đen hoặc nhẹ hơn thì là Ẩm hop đen dẫn đến ht tự ngắt, xe W203 nhé, W204 em 0 biết đâu

• Like
Reactions: applekingz
Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
cảm ơn Bigdog, mình vẫn không khởi động đưộc. các bạn có biết nơi nào chuyên sửa remote không. nv mểcdes bảo rằng remote bị hư, cần phải thay mới,
Mà mình đang cần sử dụng xe.
xe mình loạ e 230 đời 97 hàng nhập khẩu.

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
Chìa khoá không hoạt động tức là cắm chìa vào mà không xoay để khởi động được.
Nếu chỉ là do hết pin (sau khoảng 5-6 năm sử dụng): Chìa của Mercedes thường dùng pin Maxell là tốt nhất: 2 viên này tổng cộng chỉ cần 20.000-30.000 VND và có bán ở các cửa hàng bán casio calculator, đồng hồ, vv. Ở Hà Nội thì mình hay mua ở Hàng Bài.
Nếu chìa mà bị hỏng thì có vẻ trong hãng làm chìa mới là khoảng 8 triệu VND/chiếc.
Và còn một trường hợp hy hữu nữa mà mình gặp trên C320 đời 2002 của mình: Đó là hỏng ổ khoá. Hiện tượng này thường bắt đầu từ triệu chứng là vào buổi sáng (sau khi để xe qua đêm) cho chìa vào phải 5 phút sau mới xoay và đề nổ được, nhưng khi xe đã chạy rồi mà dừng lại, thì cắm chìa vào vẫn xoay bình thường được. Sau khoảng 2 tuần, dần dần thì cho vào cũng chẳng xoay được nữa. Mình thay ổ khoá ở Văn Tân hết 12 triệu VND.

Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
trường hợp của mình thì khác, chìa vẫn xoay được, tất cả hệ thống điện trên xe đều hoạt động nhưng KHƠỈ ĐỘNG maý không được( vẫn đề máy nhưng máy không nổ)
Các anh bên hãng HAXACO bảo xe mình đã kích hoạt hệ thống chống trộm. Nếu remote bị hư thì phải thay chìa mới.
Thiệt haị hết 8 triệu, nhưng đau nhất là mình phải nhìn chiếc xe nằm 1 chỗ khoảng 2-3 tuần.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
bác có hay rửa máy xe 0, vì hộp đen xe Mec nó đặt trong khoang máy, chung với chỗ để cầu chì, em thấy nhiều xe sau khi rửa máy xong thì bị bệnh này, xe em C200 cũng bị,
em phát hiện ra rồi chọc lỗ thoát nước (em nghĩ nó thiết kế để xả nươc sau mỗi lần rưa máy xe)
thoat hết nước ra rồi em tháo hộp cầu chì + hộp đen ra lấy máy sấy tóc thổi khô nóng đi, rồi thay cái cầu chì đề máy, xe mer có cầu chì này, xe em C200 là số 51, xe bác thì em ko biết nhưng bác xem ở cái bảng cầu chì đó nó sẽ chỉ ra.

em nghĩ anh Haxaco nói bệnh 0 chính xác , nếu là kích hoạt ht chống trộm thì sao bác có thể xoay đc chìa khoá, bật hệ thống điện, bác mượn thử chìa khoá xe khác nhét vô xem có xoay đc 0.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
Em đã thử hết mọi cách nhưng không được rồi, phải đặt chìa khóa mới thôi.
Trứơc khi mất chìa điện tử, em đã khóa cửa bằng remote. tức là đã kích hoạt hệ thống chống trộm, bây giờ đút chìa khóa cơ vaò nhưng không khởi động máy được ( Hệ thống điện trên xe vẫn hoạt động, khi đề máy, đèn tín hiệu ở kính chớp xanh đỏ liên tục.
Thất vọng quá đi.

Hạng B2
15/6/05
190
17
18
53
San Fran Xích Long
Xe em hôm nay cũng không điều khiển từ xa được, thử mấy lần không thấy đèn đóm cửa nẻo động đậy gì đành rút chìa cơ mở cửa vào, may thay cắm vào vẫn đề máy bình thường, sau đó lock bằng remote vẫn được, vậy là do yếu pin hả các bác. Bác nào nói xe chạy 5-6 năm mới hết pin mà sao xe em mới chạy có 1,5 năm 18K km mà đã yếu pin sao ??

Hạng D
21/11/06
1.083
8
38
phải rồi xe bác blonh mất chìa đtư3 từc là chìa khoá bên trong có có 1 con đen đen bằng hạt đậu đn vậy đó nếu không có nó bác chỉ xoay nghe nhạc....nhưng khi đề thì nó êm ru không nhút nhít gì hết phải không? kiếm chìa gốc mới chạy được không thôi phãi vô hảng làm cái mới,hỏng biết đúng không chứ em có chiếc bm em đã thử chìa cơ rồi nhưng không đề được,
tốn tiền rồi bác blong ơi

Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
Chào các bạn, hom nay xe em đã khởi động được mà không cần chìa khóa điện tử. Anh thợ điện tử miệt vườn đã chiến thắng các "kỹ sư" lành nghề của Mercedes VN(Theo lời quản cáo của hãng Mer).
Trước khi mất chìa khóa, em đã kích hoạt hệ thống chống trộm. Các anh bên Haxaco, VietNam Star và các kỹ sư ở nhà máy đều bó tay khi em đề nghị họ giúp em khởi động máy bằng chià khóa cơ dự phòng.
Em kéo xe từ Vĩng Long lên VietNam star hết 2tr, Làm thủ tục đăng ký sửa chưã ( thế là mất hết 1 ngày). 3 ngày sau em nhận được thông báo là bắt buộc phải làm chìa khóa mới nếu không muốn xe em thành đống sắt vụn.
Tin tưởng vào tài năng của các anh "Kỹ sư". em làm thủ tục đặt chìa.
May quá, em chuẩn bị đóng tiền ( 9.500.000đ) thì người bạn của em ở Vĩnh Long điện cho em, anh ta nói em không cần phải đặt chìa làm gì, anh ta có thể giải mã được. Thế là em phải kéo xe về V.Long.
Sau 3h nghiên cưú hộp ECU ( từ 8h - 11h) Anh ta gắn 1 con gì đó vào( em không biết) và ráp lại, thế là xe em nỏ máy.
Điều đặc biệt là xe em không hề báo lỗi gì hết, em kiểm tra tất cả hệ thống điện tử trên xe đều hoạt động tốt.
Thợ vườn hay quá các bạn nhỉ. Hoan hô.