Hạng D
6/4/05
3.604
2.136
113
Chào các bác,

Lúc trước em nhớ có đọc bên box GM rồi nhưng giờ tìm lại ko thấy nên hỏi lại các bác!

Số là khi kiểm tra gas lạnh của Lacetti, em mới được bác thợ báo cho biết là xe này (cũng như đa số xe Deawoo khác như Magnus...) ko có rờ le tắt lốc lạnh, nghĩa là lốc lạnh vẫn chạy liên tục, ko có thời gian nghỉ, còn nhiệt độ trong xe sẽ tuỳ theo set mà lấy thêm khí nóng vào. Vì vậy khi sạc gas phải chú ý so với những xe khác để tránh tình trạng đóng băng.

Các bác cho em hỏi nếu lốc lạnh cứ làm việc liên tục như thế thì có ảnh hưởng nhiều đến (i) độ bền của lốc (ii) tiêu hao nhiên liệu ko ạ? Có nên gắn rờ le ngắt như các loại xe khác ko hay cứ để như vậy? Hoạt động kiểu này có giống như các máy lạnh gia đình hiện đang được quảng cáo là chức năng inverter giúp tiết kiệm hơn ko?

Em cám ơn các bác!

Hạng D
22/2/06
1.297
7.840
113
46
Sài Gòn
Em ko biết xe bác sao chứ trước đây em có chiếc Lacetti Max với dàn điều hòa tự động. Cứ đủ nhiệt độ lạnh là em nó ngắt thôi

Thân

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
Cái cục rơ le chống đóng băng giàn lạnh thì kiểu gì chũng phải có trên tât cả các loại xe, chỉ có ai đó tháo ra và đấu tắt thì chịu. ngoài cái cục rơle này có khi còn thêm mấy cái nữa như cảm biến áp suất ga (thiếu ga)...., cảm biến còn công nghệ INVECTOR là công nghệ biến tần dùng cho các loại máy lạnh gia đình thế hệ mới cho phép tiết kiệm năng lượng hơn, trong ôtô thì chưa thấy áp dụng INVECTOR vì máy nén điều hoà ôtô được lai từ động cơ

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Block lạnh của dòng Daewoo Nubira, Lacetti... lại dùng van Bypass ngay máy nén các bác ạ. Nếu muốn nó đóng ngắt theo nhiệt độ ấn định thì ta phải "chế" thêm 1 cái Thermotstat nữa đấy.

Hạng D
6/4/05
3.604
2.136
113
Van Bypass đó hoạt động ra sao vậy bác Quang? Có nghĩa là lốc lạnh ko bao giờ ngắt như các loại xe khác phải ko ạ?

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa
-Xe em lúc trước lúc thì nó lạnh teo chym,lúc thì mở hoài chả thây nó lạnh,em đi gắn cái rờ le hết 150k vào thì lạnh phà phà và tự động ngắt như Camry.

KL:Đi gắn rờ le đi bác Dennis .

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
denis: Quang BS đã trả lời rồi: lốc không ngắt mà điều tiết gas qua van bypass. Cái này dùng một thời gian thì đa số đều gắn thêm cái Thermotstat. Chú ko tin thì ra xe anh mà nghía,hi,hi