Tư Vấn Chia Sẻ Hỏi về nhớt xe hơi

Hạng D
8/11/12
1.212
1.276
113
Sài Gòn
Em đang thắc mắc cái này mà tìm Google không thấy có.
Em đưa ra 2 chỉ số nhớt 5w30 và 5w40
Xe em đi 80k km, vậy nên thay nhớt nào? Và vì sao ạ! Xin cảm ơn trước.

Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Mổi loại động cơ nhà thiết kế kèm theo Manual mà dùng 1 vài loại nhớt tương thích . Tuỳ vào máy xăng máy dầu và cả công suất động cơ đi kèm
Có Manual ghi rỏ ràng nhưng em chắc 90 % chẳng ai thèm đọc

Tập Lái
28/12/17
17
5
6
34
Bác tham khảo qua sản phẩm của microlon thử đi ạ. Có nhớt cao cấp và phụ gia tác dụng lên đến 320.000km. Chỉ cần dùng một lần trong đời xe thôi ạ.

Hạng B2
6/3/17
411
250
68
43
Bác tham khảo qua sản phẩm của microlon thử đi ạ. Có nhớt cao cấp và phụ gia tác dụng lên đến 320.000km. Chỉ cần dùng một lần trong đời xe thôi ạ.
Vậy ko thú vị lắm, e thích dùng nhiều lần trong đời cơ ;)

Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Dám thế chân cam kết không. Em kéo dàn xe dịch vụ new luôn. Đổ nhớt vô niêm phong chạy thử coi. Dám bao đền máy thì chơi à nha

• Like
Reactions: Osin
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
320.000 km lận hả. Khó tin quá bác. Kiểu này Mobil, Castrol và tất cả các hãng sx nhớt đều khóc thét (người xài cũng khóc thét luôn hahaha)

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
320.000 km lận hả. Khó tin quá bác. Kiểu này Mobil, Castrol và tất cả các hãng sx nhớt đều khóc thét (người xài cũng khóc thét luôn hahaha)
Và bạn cũng chằng đổi xe ... vì có chất phu gia .... suót đời (mở thớt về bàn luận chất phụ vì tôi không mở thớt được)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Mổi loại động cơ nhà thiết kế kèm theo Manual mà dùng 1 vài loại nhớt tương thích . Tuỳ vào máy xăng máy dầu và cả công suất động cơ đi kèm
Có Manual ghi rỏ ràng nhưng em chắc 90 % chẳng ai thèm đọc

Vấn đề là nhiều người chắc cũng không có biết cái chuyện sơ đẵng nhất là trên nắp nhớt có khắc mã hiệu nhớt vô cùng cụ thể mà hãng đề nghị dùng cho xe.Chưa nói là xem tới tài liệu hướng dẫn sử dụng theo xe

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Quàng cáo mà không có hay thiếu kiến thức thì chỉ là tổ trác, tác dụng ngược.
Bản chất phụ gia trong nhớt là hóa chất, theo thời gian nó đều lão hóa, mất tác dụng và khi thay nhớt thì nó chảy hết ra ngoài vì đã hòa lẫn trong nhớt khi mở ốc xả nhớt để thay nhớt. Và nhớt tổng hợp dùng lâu nhất hiện nay như Amsoil Signature hay Mobile One loai tốt nhất cũng chỉ max 20k dặm là kịch kim.
Ba cái phụ gia bảo vệ động cơ chỉ nên dùng khi xe đã có tuổi, xe mới không nhất thiết phải dùng , miễn là dùng nhớt tổng hợp loai tốt có trên thi trường và định kỳ thay nhớt + lọc .Trong thành phần phụ gia của nhớt cũng đã có cả phụ gia bảo vệ động cơ trong đó

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Quàng cáo mà không có hay thiếu kiến thức thì chỉ là tổ trác, tác dụng ngược.
Bản chất phụ gia trong nhớt là hóa chất, theo thời gian nó đều lão hóa, mất tác dụng và khi thay nhớt thì nó chảy hết ra ngoài vì đã hòa lẫn trong nhớt khi mở ốc xả nhớt để thay nhớt. Và nhớt tổng hợp dùng lâu nhất hiện nay như Amsoil Signature hay Mobile One loai tốt nhất cũng chỉ max 20k dặm là kịch kim.
Ba cái phụ gia bảo vệ động cơ chỉ nên dùng khi xe đã có tuổi, xe mới không nhất thiết phải dùng , miễn là dùng nhớt tổng hợp loai tốt có trên thi trường và định kỳ thay nhớt + lọc .Trong thành phần phụ gia của nhớt cũng đã có cả phụ gia bảo vệ động cơ trong đó
Đây là cách suy nghĩ của giới trung lưu, vì các xứ sở phát triển, cái xe coi như là phương tiện, nhiều khi nó cũ nhưng người chủ yêu thích nó vì lý do gì đó (do đó mới có xe collection). Nhưng chỉ sau một thời gian là lại đẩy đi, hoặc vào nghĩa địa. Thậm chí có những tiền thưởng cho những xe quá cũ, ô nhiểm để cho người mua xe mới. Vừa trải nghiệm, vừa an toàn và có thể đẩy mạnh kinh tế mua bán. Đôi khi xe cũ cũng có cái thích, nhưng đến khi nó bệnh hoạn thì mệt mõi lắm. Do đó có rất nhiều cách để khỏi nhức đầu, Mà cách đổi xe có nhiều loại, như mua xe thẵng, mua xe trả góp (0% cũng có), mua kiểu thuê hợp đồng, mua kiểu đến thời gian nào đó đổi xe mới ... vân vân, Đó là những chiêu thức kinh doanh dành cho những quốc gia sãn xuất xe.

Đối với cách nhìn của bạn người cali là đúng, vì nhớt xe chừng cao lắm là 25K kms mà thôi, trừ khi những tay nào đó muốn phá xe hay muốn .... nằm đường. Và với tiêu chuẩn thế giới (dành cho những nước phát triển) ngay cả mua nhớt "no name" trong siêu thị .. nó cũng phải đạt tiêu chuẩn ít nhất, và tôi biết chắc là không dưới .... 5000 kms.

Tôi thì thay vì nhức đầu, hằng tuần WE phải đi garage, đi nghĩa địa tìm đồ rẽ, thì thôi quăng cho nghĩa địa xe, mua xe mới (trong khả năng, thậm chí trả góp), không những được tiền thưởng, và đôi khi cũng thú vị và trải nghiệm các kỹ thuật mới. Và có cái hay là các thượng đế mua xe thì ôi thôi các hãng xe cũng phải nhức đầu,

Câu chuyện có thật nhé các bác : Vì tôi là khách hàng lâu đời của hãng xe XYZ, do đó khi đổi xe thì người bán rất hăm hở, sau khi giá thành xe thì tôi còn hỏi cho thêm option nầy, option nọ và còn hơn nửa là bắt chúng nó .... chịu khó bớt giá, cuối cùng là nó bớt cho tôi 1/8 .... giá tiền của xe, và hơn nửa, mua trã góp trong 3 năm với 0% tiền lời .... Ngoài ra với xe cũ lấy lại (thúc đẩy cung cầu và tránh ô nhiểm) với giá tương đương 1/10 xe mới. Thử hỏi với điều kiện như thế, thì tại sao mình có khả năng mà không tận dụng nhỉ . Do đó tôì nghĩ là với " điều kiện sống trung bình " của đai đa số người dân ở các nước phát triển, nếu không có gì thì khoảng thời gian từ 3 đến 5 năm đổi xe là hợp lý nhất

Có lẽ đoạn văn trên sẽ không thích hợp cho tất cả hoàn cảnh, hay tùy vào xã hội, nhưng tôi thấy đây là xu hướng chung của các nước phát triển. So với lương cách đây 10, 20 năm trước thì giá xe quá rẽ rồi, và còn có thể rẽ hơn nửa .