Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Em là người bán đang dính trường hợp này, nhờ các cao nhân chỉ bảo.
Em đồng sở hữu tài sản ở huyện Bình Chánh, đã công chứng mua bán, giờ gửi hồ sơ chuyển nhường quyền sử dụng đất lên VPĐK ĐĐ huyện thì nhận được hồ sơ phúc đáp, là trường hợp chuyển nhượng đồng sở hữu, đang dính Điểm b), khoản 2, điều 167 luật đất đai 2013, VPĐK ĐĐ huyện bình Chánh đã có văn bản số 8448/STNMT-VPDK ngày 04/10/2019 xin ý kiến UBND thành phố để được hướng dẫn, nhưng UBND thành phố chưa có phúc đáp, nên các trường hợp chuyển nhượng như của em đang tạm ngưng.
Luật quy định:
Hỏi về QĐ60 và điều 167 luật đất đai 2013

Trường hợp của em đang đồng sở hữu, muốn sang nhượng thì luật bảo phải làm thủ tục tách thửa, nhưng tài sản hiện tại thì không đủ đk để tách thửa do diện tích nhỏ.
Vậy trường hợp này nếu UBND TP nó bắt buộc muốn sang nhượng thì phải tách thửa, thì xem như sổ đồng sở hữu như trường hợp này là khỏi sang tên được luôn hả các anh?
Mong các anh đã từng gặp trường hợp này hoặc rành luật khai sáng giúp em, em đội ơn! :D

Chỉnh sửa cuối:
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.615
113
Em là người bán đang dính trường hợp này, nhờ các cao nhân chỉ bảo.
Em đồng sở hữu tài sản ở huyện Bình Chánh, đã công chứng mua bán, giờ gửi hồ sơ chuyển nhường quyền sử dụng đất lên VPĐK ĐĐ huyện thì nhận được hồ sơ phúc đáp, là trường hợp chuyển nhượng đồng sở hữu, đang dính Điểm b), khoản 2, điều 167 luật đất đai 2013, VPĐK ĐĐ huyện bình Chánh đã có văn bản số 8448/STNMT-VPDK ngày 04/10/2019 xin ý kiến UBND thành phố để được hướng dẫn, nhưng UBND thành phố chưa có phúc đáp, nên các trường hợp chuyển nhượng như của em đang tạm ngưng.
Luật quy định:
View attachment 2375501
Trường hợp của em đang đồng sở hữu, muốn sang nhượng thì luật bảo phải làm thủ tục tách thửa, nhưng tài sản hiện tại thì không đủ đk để tách thửa do diện tích nhỏ.
Vậy trường hợp này nếu UBND TP nó bắt buộc muốn sang nhượng thì phải tách thửa, thì xem như sổ đồng sở hữu như trường hợp này là khỏi sang tên được luôn hả các anh?
Mong các anh đã từng gặp trường hợp này hoặc rành luật khai sáng giúp em, em đội ơn! :D
View attachment 2375579

View attachment 2375580
Tóm lại anh bị vướng cái QĐ60 về diện tích tối thiểu sau tách thửa.
Anh nói rõ hơn xem:
  • diện tích thửa trước khi tách.
  • diện tích của thửa mong muốn tách.
  • đất giáp đường thế nào.
  • Pá tách thế nào.
  • quy hoạch hiện tại là gì.
  • mục đích sử dụng đất thế nào.
coi có pá nào cho anh ko. Chứ đem luật ra nói chuyện với CQ thì anh sẽ thua thôi.

• Like
Reactions: Tin7117
Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Tóm lại anh bị vướng cái QĐ60 về diện tích tối thiểu sau tách thửa.
Anh nói rõ hơn xem:
  • diện tích thửa trước khi tách.
  • diện tích của thửa mong muốn tách.
  • đất giáp đường thế nào.
  • quy hoạch hiện tại là gì.
  • mục đích sử dụng đất thế nào.
coi có pá nào cho anh ko. Chứ đem luật ra nói chuyện với CQ thì anh sẽ thua thôi.
dạ cảm ơn anh Ba,
Thực ra là em đang chuyển nhương,
DT đất là 120m2 đất ở nông thôn, 28m đất CLN. DT tổng 148m (12m ngang), đất hẻm thôi. Không dính qui hoạch gì.
Đang đồng sở hữu 4 người, giờ em và 1 người khác bán.
Nếu tách ra thì đt vậy ở Bình Chánh vẫn chưa đủ diện tích đk để tách.
Em ra phòng công chứng xong rồi, giờ lên VPĐK ĐĐ bị trả về như văn bản phúc đáp ở trên :D

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.615
113
dạ cảm ơn anh Ba,
Thực ra là em đang chuyển nhương,
DT đất là 120m2 đất ở nông thôn, 28m đất CLN. DT tổng 148m (12m ngang), đất hẻm thôi. Không dính qui hoạch gì.
Đang đồng sở hữu 4 người, giờ em và 1 người khác bán.
Nếu tách ra thì đt vậy ở Bình Chánh vẫn chưa đủ diện tích đk để tách.
Em ra phòng công chứng xong rồi, giờ lên VPĐK ĐĐ bị trả về như văn bản phúc đáp ở trên :D
Hihi.
Theo QĐ60 thì BC là khu vực 3, diện tích tối thiểu sau khi tách là 80m2. Của anh chỉ 148m2 nếu tách hai thì kiểu gì cũng có 1 thửa sau khi tách nhỏ hơn 80m2. Như vậy là ko tách được.

Trường hợp này, chỉ tách được khi cho/tặng (cha cho con, ...) hoặc có đơn nêu "hoàn cảnh khó khăn" có địa phương xác nhận VÀ khi và chỉ khi ko đồng sở hữu.

Tóm lại: CHỜ. :D

Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Hihi.
Theo QĐ60 thì BC là khu vực 3, diện tích tối thiểu sau khi tách là 80m2. Của anh chỉ 148m2 nếu tách hai thì kiểu gì cũng có 1 thửa sau khi tách nhỏ hơn 80m2. Như vậy là ko tách được.

Trường hợp này, chỉ tách được khi cho/tặng (cha cho con, ...) hoặc có đơn nêu "hoàn cảnh khó khăn" có địa phương xác nhận VÀ khi và chỉ khi ko đồng sở hữu.

Tóm lại: CHỜ. :D
Dạ, giờ phải làm việc với bên mua làm sao cho đỡ phiền phức nhất thôi.
Đợt công chứng thì đã ủy quyền 6 tháng cho bên dịch vụ để họ làm, giờ bên dịch vụ trả lại hồ sơ.
Em định ra công chứng ủy quyền toàn bộ cho bên mua, khi nào có trả lời từ UBND thành phố thì họ tự đi hoàn thành, vậy có ổn không anh?
và cái đã ủy quyền cho bên dịch vụ - thời gian ủy quyền 6 tháng, hết hạn vào tháng 5/2021 (6 người, bao gồm 4 người đứng tên sổ + 2 người mua ủy quyền làm hồ sơ chuyển nhượng cho bên dịch vụ) thì có ảnh hưởng gì tới cái ủy quyền mới giữa cá nhân em và người mua phần của em không anh.

Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Anh ra CC cho phần của mình sang bên đồng sở hay ngược lại rồi bán như bình thường thôi. Chúc anh may mắn :)
dạ công chứng mua bán xong rồi, bên mua đòi ra sổ thôi, tất nhiên em vẫn còn bị giam 5% gía trị hđ, theo thỏa thuận thì khi nào ra sổ bên mua trả em, nhưng kiểu này chắc khó chờ được tới ngày đó quá :D

Hạng D
12/10/12
2.428
87.520
113
dạ công chứng mua bán xong rồi, bên mua đòi ra sổ thôi, tất nhiên em vẫn còn bị giam 5% gía trị hđ, theo thỏa thuận thì khi nào ra sổ bên mua trả em, nhưng kiểu này chắc khó chờ được tới ngày đó quá :D
Thằng CC nào liều nhỉ? Chả lẽ nó không biết tình hình đất đai tại địa phương ra sao?