Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Hỏi về sơ đồ hệ thống âm thanh xe

Hạng C
4/12/14
842
8.103
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Anh nào chuyên hệ thống âm thanh oto cho mình hỏi trường hợp này với. Xin cảm ơn trước.

Xe mình là Daewoo Magnus đời 2005. Nguyên bản theo xe là hệ thống âm thanh gồm đầu đĩa trung tâm (chỉ CD và FM), đầu 6 đĩa CD sau cốp và 1 amply (cũng sau cốp). Chất âm của hệ thống zin này theo tai trâu của mình là rất tốt với treble chi tiết, bass dày. Với 4 loa cánh cửa zin thì mình ko cần loa sub vẫn hài lòng. Nhược điểm là có chỉ CD nên thời nay hơi ngu học khi phải thay đĩa hoài khá nhàm chán. Chính vì vậy mình quyết định nâng cấp.

Đây là đầu trung tâm zin của xe: Nó ra 3 jack từ trái qua mình tạm gọi là main (số 1); CD Changer ra đầu 6 đĩa sau cốp (số 2) và amply sau cốp (số 3).

và đây là cục amply sau cốp: Có 2 ngõ vào từ trái qua tạm gọi là (amp 1) và (amp 2). Mình để nguyên không đụng chạm gì tới cái amply này.

Khi mình thay đầu trung tâm bằng đầu android 9" thì jack 2 (6 CD Changer) mình phải bỏ ko xài (vì ko có jack phù hợp cũng như mình đoán là đầu mới ko hiểu và ko khiển đc ra đầu 6 CD sau cốp). Jack 1 thì mình cứ theo sơ đồ mà kết nối (B+; ACC; GND và 4 cặp dây loa); Jack 3 (jack ra amply) cũng tạm bỏ vì ko có đầu nối. Vậy coi như bỏ amply, bỏ đầu 6 đĩa chỉ xài duy nhất đầu Android thì âm thanh xuất ra loa bình thường (đủ 4 loa 4 cửa). Tuy nhiên, chất âm lại không hay xíu nào nếu không nói là khá tệ. Bị thiếu cả bass và treble. Thế là mình đành gắn thêm loa sub gầm ghế để bù bass cũng như loa treble trụ A (đấu song song loa cánh) để bù treble. Dù vậy, âm thanh vẫn rất tệ. Hoàn toàn thua xa đầu zin qua amply. Vì vậy, mình mong muốn tìm cách sử dụng lại cái amply sau cốp.

Thế là mình tách bỏ hết 4 cặp ngõ ra 4 loa trên đầu 9" ra khỏi jack số 1. Coi như jack 1 giờ chỉ xài B+; ACC và GND để cấp nguồn cho đầu 9". Tháo jack Amp từ đầu zin cũ ra, cắm vào socket amp trước kia chổ đầu trung tâm. Jack amp 3 lúc này mình đấu như sau:
- Chân 8 xuống mass sườn.
- Chân 7 và 5 chập chung đấu ACC
- Các chân 1; 2; 3 và 4 đấu tương ứng dây dương của 4 loa trên đầu 9". (4 dây âm loa trên đầu 9" ko có chổ đấu nên tạm bỏ ko đấu).

Kết quả là amply sau ko hoạt động (ko có điện) và hiển nhiên chẳng nge âm thanh gì.

Mình mò đi mò lại mãi không biết đấu cách nào để có thể âm thanh từ đầu 9" đi vòng qua amply zin rồi mới qua loa như đầu zin.
Anh nào biết xin tư vấn cho mình với. Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối: