Hạng C
10/12/13
587
6.943
93
Dear các bác,
Em bán một căn nhà mà người mua đề nghị thanh toán 50%, rồi thế chấp chính căn nhà này cho ngân hàng để thanh toán. Trình tự là khi ra công chứng xong, thì ngân hàng giải ngân tiền vào tài khoản cho em nhưng đóng băng. Sau khi ra sổ thì họ sẽ phá băng cho em. Câu hỏi đặt ra là:
1. nếu căn nhà giá 5 tỷ, nhưng mình chỉ khai công chứng 2 tỷ, thì khi người mua nhà đã trả 2 tỷ rồi, thì người mua lật lọng yêu cầu ngan hang ko thanh toán cho mình nữa có được ko ?
2. Nếu làm phụ lục hợp đồng ghi giá 5 tỷ, thì có rủi ro gì khi sang tên rồi mà ngân hàng ko trả tiền cho mình ko ?
Em cảm ơn

Hạng C
10/12/13
587
6.943
93
Làm hđ 3 bên với ngân hàng, sử dụng dvu của bank đi cho an toàn
Dạ cám ơn anh. Em chỉ có lăn tăn đúng 1 điều: Giá mình bán là 5 tỷ, nhưng mình đi công chứng có 2 tỷ. Thì khi mua bán qua bank mình có bị rủi ro gì ở đây ko ?

Hạng D
7/3/07
2.225
53.694
113
Sacombank trùm mấy vụ này. Yên tâm đi anh, ký HĐ 3 bên với NH mà. Bữa em bán miếng đất Q12 3.8t mà công chứng có 300tr thôi, có sao đâu. Sacombank nó mở TK cho em theo số tiền người mua vay. Không cần tới ra sổ, chỉ cần NH cầm dc biên nhận lấy sổ là họ giải ngân ngay. Trước em bán căn nhà, thằng mua vay của Standard Chaterer gì đó của nước ngoài. Nó đợi tới cầm dc sổ mới giải ngân.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.976
113
Tốt nhất là bán cho thằng khác. Dây dưa vào những thằng đó làm gì? Nửa chừng nó có làm sao thì cả năm cũng chưa bán được nhà. Next đi

• Like
Reactions: Langtugia1988