Hạng B1
30/1/08
74
21
8
Kính các bác

Bác nào đã làm giấy tờ sang tên chủ quyền xe tại 282 Nơ Trang Long rồi cho em hỏi về thủ tục giấy tờ và kinh nghiệm một tí:
Em mua xe đã 6 tháng, mới đi đóng thuế trước bạ. Bây giờ em định lên 282 để làm thủ tục sang tên. Vậy các bác cho em hỏi
1. Khi đi cần mang theo giấy tờ gì, công chứng...?
2. Trình tự làm như thế nào (cà số máy.....)
3. Chi phí sang tên hết bao nhiêu. Xe em đời 89, dung tích 2.0
Cảm ơn các bác nhiều lắm.

Hạng B2
3/7/08
278
11
18
RE: Hỏi về thủ tục sang tên tại 282 Nơ Trang Long

Bác đem cà vẹt cũ, giấy bán xe có chứng nhận, hóa đơn đóng thuế trước bạ đến 282 Nơ Trang Long, ở đó Bác vô trong mua bộ hồ sơ sang đổi tên, cà số máy số khung và dán vô hồ sơ, điền thông tin của Bác (không cần chứng gì cả). Nếu lười, Bác cho mấy tay cà số khung số máy trong bãi xe (Bác đánh xe vô trong, cuối bãi có mấy tay cà số máy số khung là người quen của xxx trong đó, giá mềm < 50K), xong đem hồ sơ nộp tại Phòng kiểm tra cuối bãi (bên trái lối vào) và chờ gọi đem xe kiểm tra. Sau khi kiểm tra xong, Bác đem toàn bộ hồ sơ sang dãy nhận hồ sơ đăng ký (ở ngoài gần cỗng, bên phải lối vào), nộp ở đó, để chờ đóng tiền và lấy biên nhận.

Xong đem xe về, đến ngày lên lấy cà vẹt mới.

Thời gian thường chỉ mất khoảng 1-2 tiếng thôi. Thủ tục đơn giản và phí làm rất rẻ (Em nhớ chỉ có vài chục ngàn), Bác nên tự làm luôn, đừng nhờ vả mấy tay cò trước cổng làm gì, để dành càfe. Chúc bác xong nhanh gọn

Hạng B1
30/1/08
74
21
8

Trích đoạn: Tinaccord

Bác đem cà vẹt cũ, giấy bán xe có chứng nhận, hóa đơn đóng thuế trước bạ đến 282 Nơ Trang Long, ở đó Bác vô trong mua bộ hồ sơ sang đổi tên.

Cám ơn bác đã hướng dẫn cho em. Bác cho em hỏi thêm là khi làm hồ sơ sang đổi tên, có cần thêm chữ ký của người bán không ? vì 2 vợ chồng người bán đã ra công chứng ký tên bán xe cho em rồi.
Cảm ơn các bác nhiều

Hạng B1
4/5/08
50
23
8

Cho em hỏi là khi mình làm thủ tục sang tên thì biển số cũ có được giữ nguyên không vậy, hay là phải đổi sang số mới (vì cái biển cũ, em thấy số đẹp lắm nên muốn giữ lại)

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

2 vợ chồng beê bán chỉ có trách nhiệm cùng bác ra công chứng, xong thủ tục công chứng là ... chấm hết từ đó

khi xe làm thủ tục sang tên đổi chủ nếu vẫn trong cùng tỉnh/ thành phố hoặc cùng biển cấp cho dân sự hoặc công ty kinh doanh thì vẫn giữ biển số cũ, khi chuyển hồ sơ từ tỉnh/thành phố này sang tỉnh/thành phố khác hoặc xe biển xanh sang xe dân sự mới thay biển số mới

Hạng B2
3/7/08
278
11
18

Giống như Bác nho_vo hướng dẫn, khi mua và làm hồ sơ sang tên và dán số máy số khung vào giấy tờ này, chỉ cần Bác (hoặc chủ xe mới, nếu không phải là Bác) ký, không cần phải chủ cũ ký vì họ đã ký trên giấy bán (công chứng rồi).

Còn sang tên đổi chủ thì vẫn giữ bảng số cũ được, trừ một số trường hợp chuyển hồ sơ gốc như Bác nho_vo đã nêu.

Hạng B1
22/2/05
80
1
6
Re: RE: Hỏi về thủ tục sang tên tại 282 Nơ Trang Long

Cho em hỏi pác đóng thuế trước bạ hết bi nhiêu vậy với con xe của pác để em tham khảo, nó tính thuế dựa trên giấy mua bán hay nó có cách tính riêng?

Hạng B2
28/1/06
361
1
16
53
Hanoi

các bác cho hỏi em mua xe thanh lý của công ty có xuất hoá đơn, nhưng chưa muốn sang tên ngay, vậy có quy định nào nói phải sang tên trong thời hạn nào sau khi mua không? nếu quá thời hạn thì bị phạt như thế nào có bác nào biết chỉ dẫn em cái nhé.

Hạng B2
3/7/08
278
11
18

Thuế trước bạ= 10% x giá xe mới

xe cũ= 10% x khung giá của thuế x tỷ lệ hao mòn còn lại (thấp nhất là 40%)

Thuế trước bạ không liên quan gì đến giá xe (cũ) mua bán của Bác cả

Tập Lái
14/6/07
0
0
1
www.medline.com

Xe em bảng số tỉnh bây giờ muốn đổi bảng số Tp..Thủ tục giấy tờ thế nào và chi phí bao nhiêu vậy bác..