Tập Lái
26/2/12
6
0
0
Các bác sales cho em hỏi, em định sắm con xe nhưng mà đứng tên công ty, doanh nghiệp thì chế độ khấu trừ thuế là như thế nào. Nghe nói được khấu trừ 10% thuê VAT, cụ thể là thế nào, có phải ra cơ quan thuế lấy tiền 1 lần không hay là giảm trừ theo từng năm ?

Hạng C
12/5/07
505
7
18
BMW - Euro Auto
Về mấy vụ thuế má này thì em ko phải dân trong ngành, tuy nhiên em được biết là nếu bác mua trong tháng nào thì cũng sẽ được khấu trừ lại ngay trong tháng đó thôi. Lỡ em có nói sai thì các bác ném đá nhẹ tay nhé, hic.

Khi mua xe còn 1 khoản nữa là phí trước bạ 15%, thì phí này họ sẽ đánh chồng lên giá xuất hóa đơn nha bác, tức là giá đã có 10% VAT, chứ ko phải là giá đã khấu trừ 10% VAT, bác lưu ý điểm này ạh. Chung quy lại là bác được khấu trừ 10% VAT, còn khoản phí trước bạ kia ko hề giảm xuống do đã khấu trừ VAT.

Vậy nhé bác, hi vọng thông tin của em có thể giúp được cho bác.

Hạng D
10/7/08
2.391
2.330
113
bác về hỏi kế toán nhà bác là ra hết, thuê kế toán làm gì mà những việc như vậy không hỏi???

Hạng C
19/6/08
873
86
28
45
Bác mua xe mới? . Em đã sắm xe cho công ty rồi bán lại sau đó nên coi như đi hết một vòng thủ tục.
Khi bác mua xe thì VAT% bác được khấu trừ cho đến hết, tức là khi cty bác bán hàng ra xuất hoá đơn thu 10VAT% tư khách hàng. Tiền này bác thu hộ nhà nước, nhưng bác được khấu trừ, nôm na là trong kỳ 1 tháng VAT đầu ra ( cty bác bán ) -VAT đầu vào ( tất cả hàng hoá cty bác mua vào kể cả 10% VAT của chiếc xe) >0, bác đi nộp số chênh lệch này vô ngân sách, <0 bác được kết chuyển qua tháng ( kỳ tiếp).
Thuế trước bạ, các loại phí và bảo hiểm vvv được cấu thành tài sản là chiếc xe, khấu hao hàng tháng đưa vào chi phí đe tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Khi bác bán xe, xuất hoá đơn ra thì 10% VAT bác sẽ được tính VAT đầu ra giống như trên, tổn số tiền theo hoá đơn xuất ( trước VAT) được tính vào doanh số, giá trị còn lại của chiếc xe đã khấu hao theo khai báo hàng tháng được đưa vào giá vốn tính chung với các hàng hoá cty đang kinh doanh để xác định lãi lỗ đóng thuế TNDN. Do đó thường cty bán xe xuất hoá đơn thấp hơn giá trị giao dịch một mặt là khao hao theo kết toán thường cao hơn thực tế và xuất thấp để giảm VAT và doanh thu--> giảm tiền thuế đóng cho nhà nước nếu có.

Nếu bác có cty thì nên đăng ký xe cty lợi rất nhiều ngoài khấu hao tài sản còn xăng cộ, lương tài xe đưa vào cũng được 1 cục chi phí. Kinh nghiệm từ hồi em bán xe, cty Quý nào cũng đóng thuế thu nhập doanh nghiệp do không có chi phí đưa vào ( không có xe lười đi công tác--> giảm chi phí---> tăng lợi nhuận, giảm doanh thu mà phải đóng thuế mới đau.

Trường hợp bác mua xe cũ cho cty mà mua từ cá nhân thì bác kêu người bán ra chi cục thuế mua hoá đơn xuất cho công ty bác hoặc làm bảng kê tài sản ( không được khấu trừ VAT).

Thôi em dài đòng quá...

• Like
Reactions: haitranco
Hạng C
22/12/11
589
18.504
93
bucodo nói:
Bác mua xe mới? . Em đã sắm xe cho công ty rồi bán lại sau đó nên coi như đi hết một vòng thủ tục.
Khi bác mua xe thì VAT% bác được khấu trừ cho đến hết, tức là khi cty bác bán hàng ra xuất hoá đơn thu 10VAT% tư khách hàng. Tiền này bác thu hộ nhà nước, nhưng bác được khấu trừ, nôm na là trong kỳ 1 tháng VAT đầu ra ( cty bác bán ) -VAT đầu vào ( tất cả hàng hoá cty bác mua vào kể cả 10% VAT của chiếc xe) >0, bác đi nộp số chênh lệch này vô ngân sách, <0 bác được kết chuyển qua tháng ( kỳ tiếp).
Thuế trước bạ, các loại phí và bảo hiểm vvv được cấu thành tài sản là chiếc xe, khấu hao hàng tháng đưa vào chi phí đe tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Khi bác bán xe, xuất hoá đơn ra thì 10% VAT bác sẽ được tính VAT đầu ra giống như trên, tổn số tiền theo hoá đơn xuất ( trước VAT) được tính vào doanh số, giá trị còn lại của chiếc xe đã khấu hao theo khai báo hàng tháng được đưa vào giá vốn tính chung với các hàng hoá cty đang kinh doanh để xác định lãi lỗ đóng thuế TNDN. Do đó thường cty bán xe xuất hoá đơn thấp hơn giá trị giao dịch một mặt là khao hao theo kết toán thường cao hơn thực tế và xuất thấp để giảm VAT và doanh thu--> giảm tiền thuế đóng cho nhà nước nếu có.

Nếu bác có cty thì nên đăng ký xe cty lợi rất nhiều ngoài khấu hao tài sản còn xăng cộ, lương tài xe đưa vào cũng được 1 cục chi phí. Kinh nghiệm từ hồi em bán xe, cty Quý nào cũng đóng thuế thu nhập doanh nghiệp do không có chi phí đưa vào ( không có xe lười đi công tác--> giảm chi phí---> tăng lợi nhuận, giảm doanh thu mà phải đóng thuế mới đau.

Trường hợp bác mua xe cũ cho cty mà mua từ cá nhân thì bác kêu người bán ra chi cục thuế mua hoá đơn xuất cho công ty bác hoặc làm bảng kê tài sản ( không được khấu trừ VAT).

Thôi em dài đòng quá...

Bác viết dài mà viết có ích lắm, cảm ơn bác thật nhiều.

Hạng D
5/5/07
1.358
15.140
113
Không phải ra thuế lấy tiền mà tiền VAT được khấu trừ vào số tiền VAT bác phải nộp khi hoạt động kinh doanh.
Ngoài ra chi phí mua xe cũng được phân bổ ra để khấu trừ vào chi phí hoạt động của doanh nghiệp

Tập Lái
6/3/12
5
0
0
Cái này bác hỏi mấy chị e kế toan cty bác đó, họ rành cái vụ này hơn a e chơi xe nhiều,

Tập Lái
24/9/18
1
0
1
31
Các bác cho e hs cái ạ. Xếp e định mua xe nếu cty làm ăn đang thua lỗ thì có nên mua xe đăng ký dưới tên công ty ko ạ?