Hạng C
Vụ fill flash thì hoặc dùng nhiều đèn (em có 4 cây) hoặc 1 đèn nhưng chụp nhiều lần, 1 lần fill 1 khu khác nhau rùi về blend (chồng) ảnh. Kiểu gì cũng tới đích hết :) Mấy tấm ở trên là em fill dội trần hoặc dùng diffuser cho ánh sáng dịu & tỏa ra rộng hơn.

Việc khép khẩu & phơi lâu để có trường ảnh sâu chỉ giải quyết được độ nét & chi tiết, chứ ko cứu được bệt màu do ánh sáng trần màu vàng, bởi vậy vẫn cần fill thêm đèn. Ảnh của bác ko fill flash nhưng có được ánh sáng tự nhiên rất đẹp fill từ ngoài cửa nên nhìn rất trong & ko bị bệt dưới đèn vàng.

Bác nên chỉnh lại cho cột nhà đỡ bị cong (đo đặc tính lens wide) bằng Lens Correction trong Adobe Camera Raw (nếu là file Raw thì chỉ cần tick như hình dưới, file JPG thì qua tab Manual), giúp chỉnh cho những đường thẳng song song luôn thẳng.

• Like
Reactions: onlydalat
Hạng B2
25/3/11
230
132
43
Đà Lạt
onlydalat.com
Vâng cảm ơn bác, em cũng loay hoay và đang tìm hiểu thể loại này. Em sẽ chú ý hơn và chỉnh cho cột nó thẳng lại và có lẽ cũng phải sắm thêm flash.
Thực sự cũng nhiều KS nhờ em đi chụp nhưng em chưa tự tin lắm, em mà chụp được như bác thì hay biết mấy.

• Like
Reactions: daihocsi
Hạng C
Bác nào hay chụp nội thất oto cho em lãnh giáo với nhé :D
Mời bác xem thăm Topic mới của em nhé, chuyên xe luôn :cool:
http://www.otosaigon.com/threads/strobist-chup-anh-xe-hoi.8604386/

Thêm tấm nội thất em vừa chụp:
KIDS World 2014 @ VINCOM Center by daihocsi [(+84) 918.255.567], on Flickr

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
4/6/20
1
0
1
43
Xin chia sẽ chút kinh nghiệm

Chụp ảnh nội thất Tiếng Anh là Interior Photography là một lĩnh vực thuộc chụp ảnh sản phẩm nhưng ở tầm rộng hơn. Chụp ảnh nội thất đòi hỏi người nhiếp ảnh gia phải có kỹ thuật cao và bố cục tốt. Nó sẽ cho ra đời những bức ảnh rất hấp dẫn nhưng phải vừa thực tế. Để làm điều đó nhiếp ảnh gia phải chú ý đến rất nhiều yếu tố cũng như là sự kiên nhẫn.
Nhiếp ảnh nội thất

Trong chụp ảnh nội thất việc sử dụng đèn là quan trọng. Hãy sử dụng ánh sáng tự nhiên nhé.
Chụp 3-5 bức ảnh rồi về Photoshop lại.
Rõ ràng là chụp ảnh nội thất bắt buộc phải sử dụng lens góc rộng. Thường sẽ không chụp góc rộng hơn 24mm.
Cần tạo ra các hướng về độ sâu. Độ sâu là rất quan trọng.

Để khẩu tầm 8 - 16 nhé. Đừng để khẩu lớn quá là nó xóa tung tóe luôn.
Phải tuyệt đối đừng để căn phòng bạn chụp bừa bộn. Là một nhiếp ảnh gia chụp ảnh nội thất, đó là một phần công việc của bạn. Căn phòng mà để bừa bộn quá thì sao mà chụp nữa.

Mỗi người có 1 phong cách chụp khác nhau. Cố gắng chụp nhiều rồi sẽ quen thôi.

Nguồn

Chỉnh sửa cuối: